เพื่อนยกมอเตอร์ไซค์ honda tena ให้ ต้องเชคอะไรบ้างคะ

กระทู้คำถาม
พอดีเรามีบ้านพักต่างจังหวัดค่ะ นานๆไปเที่ยวที ปกติถ้าจะเข้าไปซื้อของในเซเว่น หรือตลาดสดที่ตัวเทศบาลก็ปั่นจักรยานไปค่ะ ไปกลับ 20 กว่าโลเอง
คราวนี้เพื่อนมันบอกว่าบางทีอันตราย เอามอไซค์ไปใช้แล้วกัน จักรยานเอาไว้ปั่นขึ้นเขาแถวบ้านพักเอา

แล้วเพือนก็ยก honda tena รุ่น 4 เกียร์ให้คัน แบบที่ไม่ต้องใช้ครัชอ่ะค่ะ รู้แค่ว่ามันเครื่องสองจังหวะ เพื่อนบอกจอดทิ้งไว้ 2 ปีล่ะ เห้นเราไม่มีใช้เลยเอาไปปลุกชีพให้นิดหน่อย หมดค่าซ่อมไป 300 ก็ขี่ได้เลยยกให้

เครื่องแรงรบิดพุ่งดีค่ะ แต่หลังจากขี่เสร้จ ดับเครื่องแรกๆจะมีกลิ่นน้ำมันโชยออกมาต้องซักพักกลิ่นถึงจะหายไปค่ะ ไม่ทราบว่ามันเรื่องปกติหรือเปล่า
กับอีกเรื่องคือ มันต้องเติมออโต้ลูปด้วย ไม่ทราบว่าจะดูยังไงคว่าต้องเติมแล้ว

แล้วมีการดูแลรักษาอะไรเพิ่มเติมอีกไหมคะ แบบว่าไม่เคยใช้มอเตอร์ไซค์มาก่อนเลยค่ะ ที่ขี่ได้ เพราะมันไม่มีครัช ตบเกียร์อย่างเดียวเลยขี่ได้ง่ายๆ ส่วนน้ำมันใช้โซฮอล 95 ค่ะ (มันมีแต่แบบนี้คงเติมได้แหละ)

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่