ดูดวงบ่อย ดวงจะช้ำ

กระทู้คำถาม
จริงหรอค่ะที่เค้าว่า
ถ้าดูดวงบ่อยๆ ดูถี่ๆ ดวงจะช้ำ
ทำไห้อ่านดวงไม่ได้ อ่านคลาดเคลื่อน
โดยส่วนตัวคิดว่า ถ้าดวงมันถูกกำหนดมาเเล้ว
ไครจะอ่านก็น่าจะเหมือนกัน จริงมั้ยค่ะ
วอนกูรู ช่วยตอบทีคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
กรณีที่ดูดวงจากวันเดือนปีเกิด ถ้าดูจากหมอดูที่เรียนวิชาเดียวกันมา ก็จะตอบคล้ายกันที่เหลือจะเป็นวิธีอธิบายกับแนะนำที่ไม่เหมือนกัน
เพราะใช้ประสบการณ์ส่วนตัว  ฉะนั้นบางที่จึงเหมือนแม่น บางที่อาจไม่แม่นทั้งที่วันเดือนปีเกิดเดียวกัน

ปัญหา คือ คนไปฟังบ่อยๆ นั้นแหละจะมีปัญหาเอง ไม่ใช่ดวง เช่น ถ้าคนที่หนึ่งบอกโชคร้าย คนที่สองบอกโชคร้าย คนที่สามบอกโชคร้าย  มันจะทำให้คนฟังรู้สึกแย่และเครียด ทั้งที่มันไม่ได้แย่ขนาดนั้น  เหมือนมีคนมาพูดเรื่องแย่ๆ ให้เราฟังบ่อยเราก็รู้สึกไม่ดีตาม ทั้งที่ใจจริงเราไม่ได้คิดอย่างนั้น

ซึ่งมันไม่ได้เรื่องดีๆ จากการที่เราดูบ่อยหรอกครับ เพราะสุดท้ายเราจะเป็นคนเลือกอยู่ดีว่าจะทำอย่างไร
ดูดวงมากไปเราจะเผลอตัดสินใจตามดวง แทนที่จะเป็นการคิดด้วยเหตุผล

แนะนำถ้าชอบดูดวง
1. ให้ดูแบบช่วงอายุ เช่น ดีปีไหน  ร้ายปีไหน  (1 ครั้ง  อาจเป็นแบบจีน  เพราะของไทยไม่ค่อยดูแบบฝั่งชีวิต)
2. จากนั้นค่อยดูปีละครั้ง เพื่อย่อยข้อ 1 เป็นเดือนๆ
3. ถ้ามีปัญหาเกิดขึ้น หรือ ทุกข์ใจ ก็ค่อยดูเป็นครั้งๆ เพื่อขอแนวทาง (อันนี้แนะนำดูกับหมอดูที่เราไว้ใจเท่านั้น)

แต่ถ้าเป็นแบบใช้จิต (ไม่แนะนำให้ดู) อาจสื่อไม่ได้  อันนี้ไม่รู้เหมือนกันไม่เคยดู
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่