Trek 3900 2014 ดิสน้ำมัน ปั่นแล้วล้อหน้ามีเสียงจานดิสเสียดสกับเบรก

กระทู้คำถาม
Trek 3900 2014 ดิสน้ำมัน ปั่นแล้วล้อหน้ามีเสียงจานดิสเสียดสีกับแป้นเบรกครับ

เป็นเสียงเสียดสีเบาๆดังตลอดเวลา ลองถอดล้อปรับใส่ใหม่หลายรอบก็ดังเหมือนเดิม

จะดังเฉพาะตอนขึ้นปั่น แต่เวลาเข็นปกติไม่มีเสียงครับ อยากทราบวิธีแก้ หรือว่าเป็นปกติของดิสเบรกครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
วิธีตั้งก็ง่ายๆ
1 ใช้ หกเหลี่ยมคลายน้อต ออกตามในรูป คลายให้มันพอขยับได้นะ
น้อตสองตัวนี้จะยึดตัวเบรคกับโชคหน้าไว้

ตำแหน่งที่ 1

ตำแหน่งที่ 2

2 หลังจากคลายหกเหลี่ยมทั้งสองตัวให้พอขยับได้ จึงกำมือเบรคให้แน่น ถ้าทำคนเดียวอาจใช้หนังยางรัดมือเบรคกับแฮนให้เข้าหากันเพื่อให้อยู่ในลักษณะกำเบรค ให้บีบเบรคค้างไว้เพื่อให้ผ้าเบรคแนบกับจานสนิท

3 ขันน้อตทั้งสองตัวกลับเข้าให้แน่นเหมือนเดิม โดยค่อยๆขันสลับกันไปจนตึง หลังจากนั้นปล่อยมือเบรค ผ้าเบรคก็จะจากกับใบดิส

4 เก็บของแล้วออกไปซิ่ง

ปล ถ่ายกลางคืนมืดไปนิดครับขออภัย ถ้าเกิดยังมีเสียงอยู่ตอนตั้งให้นั่งเล็งเอาเลยครับ 55
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่