จากรายการเจาะข่าวเด่น ในเรื่อง U-Net ผมว่าเด็กที่ออกรายการมีแต่เสียหาย และสังคมก็เสียหาย

จากการที่ดูรายการเจาะข่าวเด่นจำนวนสามตอนไปนั้น ผมว่ามันทำร้ายนักศึกษาสองคนที่ถูกเชิญมามากเลยนะครับ
เพราะว่า พวกเขาเหล่านั้น จะต้องโต้เถียงกับบุคคลที่มีความอาวุโสสูงกว่าพวกเขามากๆ มีหน้ามีตาในสังคม มีวิสัยทัศน์
มีวุฒิภาวะต่างๆ มากมาย มีประสบการณ์การแข่งขัน ต่อสู้แก่งแย้งในการใช้ชีวิตมากกว่าเด็กๆ ที่ชีวิตมีแค่รั้วในโรงเรียน
และยิ่งเกิดขึ้นในสังคมที่มีระบบอาวุโสเป็นหนึ่งในแกนหลักของการเคลื่อนที่ด้วยแล้ว เด็กจะยิ่งดูเหมือนว่าไม่เคารพผู้ใหญ่เลย
ดูก้าวร้าว และรุนแรง ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่สมควรอย่างยิ่ง

ดังนั้นถ้าทางรายการเจาะข่าวเด่นได้อ่าน ผมคิดว่าทางรายการควรที่จะหาตัวแทนจากฝ่ายอื่นๆ มาถกเถียงออกความเห็นกัน
เช่น ตัวแทนฝ่ายบุคคลของบริษัทยักษ์ใหญ่ ผมคิดว่าน่าจะหาได้ง่ายๆ ในออฟฟิตของ BEC เอง หรือของรายการเองก็ได้
จะได้รู้ว่า สิ่งที่กำลังจะทำนั้น มันตอบโจทย์ความต้องการของภาคเอกชน ผู้ที่จะต้องรับเด็กเหล่านี้เข้าไปทำงานหรือไม่
เพราะผมเชื่อครับว่าถ้ามีคะแนนเหล่านี้ออกมา มันจะถูกใช้เป็นหนึ่งในข้อมูลของการตัดสินใจที่จะรับเข้าทำงานอย่างแน่นอน
เหมือนระบบรับเข้าทำงานด้วยเกรดนั่นแหละครับ ดังนั้นความเห็นจากกลุ่มคนเหล่านี้ จึงควรมีส่วนสำคัญในการพัฒนา U-Net
และอีกฝ่ายที่ควรนำมานั่นคือ อาจารย์ผู้สอน หรืออาจารย์ที่ร่างหลักสูตรในระบบ เพราะอาจารย์นั้น ท่านใช้ชีวิตอยู่ในวงการวิชาชีพ
ที่ท่านสอนอยู่ ท่านเข้าใจในความต้องการของระบบ ในวิชาชีพนั้นๆเป็นอย่างดี ความเห็นของท่านจึงสำคัญมาก

มันจะดีกว่าการเอาเด็กมาทำร้ายออกอากาศอย่าทารุณแบบนี้นะครับ ส่วนความเห็นเด็กผมว่าอาจไม่จำเป็นเลยก็ได้
เพราะพวกเขาอาจไม่เคยทำอะไรที่มากกว่า การเรียนในรั้วโรงเรียน ซึ่งมันไม่ได้สอนให้พวกเขาใจในโลกใบใหญ่นี้เลย
ถ้าเรามองว่า เด็กๆคือผลผลิตจากระบบการศึกษา และเรากำลังพัฒนาระบบ QC เพื่อเพิ่มคุณภาพผลิตภัณฑ์
แต่เราดันเลือกที่จะฟังเสียงความเห็นจากผลิตภัณฑ์ที่ยังไม่รู้ว่ามีคุณภาพหรือไม่ และความเห็นผู้วางระบบ QC
โดยละเลยความเห็นจาก ลูกค้า ผู้ใช้งานผลิตภัณฑ์ของเรา และผู้ผลิต คิดว่าระบบใหม่นี้ มันจะเป็นระบบที่ดีได้หรอครับ

ที่แน่ๆ ระบบ U-Net นั้นไม่ใช่ว่าจะไม่มีใครได้ประโยชน์นะครับ
อย่างน้อยๆก็เพิ่มรายได้ให้กับ สถาบันกวดวิชา แน่นอน ยิ่งสอบเยอะ ก็ยิ่งรวยครับ ใครว่ามันไม่มีประโยชน์
เพราะแม้แต่ใส้ติ่งยังมีประโยชน์เลย แถมนี่ยังสร้างใส้ติ่งได้เองอีก ไม่ธรรมดาเลยล่ะเนี่ย
ประโยชน์ของใส้ติ่งคือ[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอคลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอคลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่