เคยสังเกตุมั้ยครับ ทีมที่เลื่อนชั้นแบบเพลย์ออฟ เดอะแชมเปี้ยนชิพ อังกฤษ มักจะทำผลงานได้ดีในพรีเมียร์ลีกครับ

ยกตัวอย่างเช่น โบลตั้น  สวอนซี  เวสแฮม  ที่เลื่อนชั้นมาจากการเพลย์ออฟ  จะทำผลงานในพรีเมียร์ลีกได้ดีกว่าทีมที่ได้แชมป์หรือรองแชมป์เดอะแชมเปี้ยนชิพ  น่ะครับ    ส่วนแชมป์หรือรองแชมป์มักจะกระเด็นตกชั้นในพรีเมียร์ลีกฤดูกาลถัดมาน่ะครับ

เป็นเพราะเหตุใดถึงเป็นเช่นนั้นครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ทีมที่เลื่อนชั้นจากการเพลย์ออฟ ส่วนใหญ่จะเป็นทีมที่มีระบบการเล่นดี แต่ขาดการจบสกอร์ที่เฉียบขาดครับ
แปลความหมายก็คือ จะเป็นทีมที่ครองบอลดี แต่ยิงได้ไม่เยอะ ผลการแข่งขันเลยออกเสมอ มากกว่าชนะหรือแพ้ แต้มโดยรวมก็เลยน้อยกว่าทีมแชมป์และรองแชมป์

และพอเลื่อนชั้นมาเล่นในพรีเมียร์ลีก ก็เลยเป็นทีมที่ยันเอาาผลเสมอได่บ่อย ก็เลยมักจะจบที่กลางตารางของลีกครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่