จะสมัครอะไร ระหว่างทหารชั้นสัญญาบัตร กับ ชั้นประทวน ??

สวัสดีค่ะ วันนี้ฝ้ายมีเรื่องจะมาถามค่ะ

คือว่า  ตอนนี้ทางกองทัพไทยได้เปิดรับสมัครนายทหารชั้นประทวน กับชั้นสัญญาบัตร  
แล้วฝ้ายจะสมัครค่ะ  (คือฝ้ายจบทั้ง  ปวส.  และ ป.ตรี ทางบัญชีทั้งคู๋)

เลยอยากจะถามพี่ๆ ที่ทราบข้อมูลนะค่ะว่า จะใช้วุฒิไหนสมัครดี ในกลุ่มการเงิน เพราะว่า  
ทหารชั้นสัญญาบัตร  รับ  2  ตำแหน่ง
ทหารชั้นประทวน  รับ  12  ตำแหน่ง

ซึ่งฝ้ายคิดว่าจะสมัครชั้นประทวนไปก่อนนะค่ะ เพราะว่ามันน่าจะมีโอกาสได้มากกว่าชั้นสัญญาบัตร

เพราะถ้าฝ้ายเข้าเป็นทหารชั้นประทวนได้ ก็รอสอบ ทหารชั้นสัญญาบัตรในปีถัดไป

ขอบคุณทุกข้อมูลนะค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่