เลี้ยงหมาได้ แต่ไม่มีปัญญาควบคุม

เชิญสับผมได้ครับ ผมยอม แต่ขอผมระบายหน่อย
ผมอยู่บ้านจัดสรรแห่งหนึ่งใน จ.ชลบุรี มีคนเลี้ยงหมาแล้วปล่อยให้ออกมานอกรั้วบ้าน เป็นทาวเฮาส์
มันชอบวิ่งไล่กัดคนขี่รถมอไซค์ รถยนต์ แบบว่ามันตั้งแง่จะงับขารอไว้เลยที่เดียว
ผมก็ขี่มอไซค์ผ่านหน้ามันบ้าง บางครั้งก็รถยนต์ (มันจะไล่งับหาพระแสงอะไร)
แรกๆ ก็ตกใจ หลังๆ มาก็ใช้เท้ายันหน้ามันบ้าง แรกๆ ก็สะใจ พักหลังมาก็นึกสงสาร หลายๆ คนก็ทำยังงี้
แต่ที่น่าสงสารคือผู้หญิงที่ซ้อนท้ายมอโซค์ ร้องวีดว้ายตกใจ ผมกลัวตกรถหรือโดนกัดมาก

พักหลังมาผมก็ไม่อยากอะไรมาก ก็อ้อมๆ ไปซอยอื่นเอา แต่ก็แอบเกลียดเจ้าของหมาเหมือนกัน
ลูกเล็กเด็กแดงของบ้านอื่นก็ไม่อยากให้วิ่งหรือปั่นจักรยานไปแถวนั้น (ซอยนั้นหมาคุมว่างั้นเถอะ)
ผมก็ได้แต่คิด ถ้ามีใครสักคนโดนกัด หรือลูกผมโดนกัด จะเอาเรื่องเค้ายังไงเนี่ย ทำไมเค้าไม่คิดจะแก้ไขบ้าง

เชิญร่วมวิสาสะครับ ผมโชคดีหน่อยที่บ้านอยู่ห่างจากบ้านหลังนี้นิดนึง

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ต้องจัดการเจ้าของมันเนี่ยแหละ
ถ้าหมามันดุจนไม่สามารถอยู่ร่วมกับเพื่อนบ้านได้
ก็เลี้ยงไว้แต่ในบ้านเถอะ อย่าปล่อยมาเลย
สงสารหมาครับ กลัวจะเจอคนเขาโมโห ทำร้ายหมา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่