อึ้ง! เด็กจบใหม่เดี๋ยวนี้สมัครงานกันแบบนี้

จขกท แอบเหนื่อยใจ ประกาศปาวๆตามหา packaging designer ที่พูดภาษาอังกฤษได้มันยากยิ่งกว่าหาชายแท้ในฝูงเก้งซะอีก
แต่ก็มีน้องๆจบใหม่สมัครมาเยอะ เพราะออฟฟิศเราให้เงินเดือนเริ่ดอยู่นะ ซึ่งเราก็ไม่ปิดกั้น
จะน้องใหม่หรือมือเก๋าถ้าดูงานจาก portfolio แล้วปลื้มปริ่มปรีดาน้ำตาไหล เราก็อยากเชิญมาร่วมงานกัน
แต่มีน้องๆหลายคนที่ส่ง CV และ Portfolio มาแล้ว เจ้จำต้องสะบัดบ๊อบ กด DEL ลงถังขยะอย่างไม่แยแส
ด้วยเหตุผลซ้ำๆกันไม่กี่ข้อ เจ้เลยอยากเขียนมาเตือนน้องๆให้ระวังตรงนี้นิดนึงเวลาสมัครงาน

1. Resume หรือ CV
ข้อนี้เรียกได้ว่าเป็น first impression เลย มีเยอะมากที่ส่งมาแล้ว
มีตัวสะกดผิด เขียนข้อมูลสลับที่ หรือลืมกรอกข้อมูลบางส่วน
หล่อนไม่ตรวจทานสิ่งที่เป็นด่านแรกในการแนะนำตัวของหล่อนเลยเหรอยะ
อันนี้ไม่ปลื้มอย่างแรง แสดงถึงความไม่ใส่ใจในรายละเอียดอย่างมากที่สุด
สวัสดี ....กด DEL  จึ้ก......

2. เรื่องรูปใน CV  
ด้วยสายงานที่มีความเป็นครีเอทีฟ เจ้เองก็เคยอยู่เอเจนซี่โฆษณา เจ้เข้าใจถึง NEED ของน้องๆ
ที่ต้องการรูปเก๋ๆ คูลๆ ไม่เหมือนพนักงานติดบัตร เจ้ชอบนะ แต่ขอเถอะให้มันอยู่ในความพอดี
มีนางบางคนใช้รูปโชว์ร่องอก size ส้มโอเรียกแม่ กรี๊ดดดดด อย่าทำเด็ดขาด เจ้อิจฉา...ไม่ใช่ละ  
คือว่ามันไม่ควรป่ะ ถ้าจะสมัครโคโยตี้เชิญสมัครถัดไปอีกสองซอย

อีกนางนึงมาแนว Dark แบบกรีดตาดำใหญ่ๆ ทาปากดำๆ เหมือนนางแมงมุมทาแรนทูร่า
เจ้จะโทรเรียกไปตอนที่เรารับเจ้าแม่สวดไล่วิญญาณละกันนะ
สยอง ....กด DEL รัวๆ จึ้กๆๆๆๆๆ......

3.ภาษาที่ใช้ในการเขียนสมัครงานทางอีเมล์
น้องบางคนเขียนมาถาม scope ของงาน ซึ่งเจ้ก็ยินดีตอบ
แต่ขอเถอะค่ะ ไอ้การใส่ emoticon แบบกุ๊กกิ๊ก ฟรุ้งฟริ้ง มุ้งมิ้ง เช่น  (ˆ-ˆ)  (><)  
ถามหน่อย เจ้ไปเป็นเพื่อนแชท LINE กะหล่อนตั้งแต่เมื่อไหร่ยะ
กด DEL จึ้กๆ ด้วยความรำคาญจิต

4.การสัมภาษณ์
มีน้องๆที่ CV / Resume เริ่ดดดดดด จนความดีใจมั่นแน่นอกแน่นใจเจ้
แน่นอนว่าต้องเชิญมาพูดคุยกันหน่อย
มีนางนึงมาถึงกรีดตาเปรี้ยว หางตายาวไปถึงขมับ แถมใส่บิ๊กอายใหญ่ๆด้วย
ขนลุกอีกละ เสียดายหน้าสวยๆ ของนางมากกกก
คือเจ้ก็ชอบนะคนที่มีความครีเอทีฟ แต่งตัวเป็น หรือแต่งตามแฟชั่น
แต่เจ้เห็นคนนี้ นางล้ำเกินแฟชั่นไปละ อยากวิ่งไปเอายันต์มาแปะหน้าผากนาง
แต่เจ้ก็อดทน ท่องนะโมๆ ในใจคิดว่าน้องเค้าอาจมีดีซุกไว้ในร่มผ้า
เลยถามนู่นนี่ไป จนมาถึงตอนที่เจ้เงิบบบบ
ปกติงานอดิเรกชอบทำอะไรคะ?
นางก็ทำท่าคิดอย่างมีจริตแบ๊วดั่งสาวเกาหลี
แล้วตอบว่า "ไม่มีค่ะพี่ อยู่เฉยๆ นอน ไปเจอเพื่อน พี่จะรู้ไปทำไมคะ?"
เอาละสิอิเจ้ นี่เค้าหาว่าช้านนนเจือกเรื่องเค้าหราาเนี่ย
เจ้ถามแค่อยากรู้ความสนใจอื่นๆของน้องนอกเหนือจากเรื่องงาน
นางถามเจ้กลับ "อยู่ที่นี่กินข้าวที่ไหนคะ มีอะไรอร่อย ขนมขายเยอะมั้ย บริษัทดีจังเข้าสายได้ด้วย"
และอื่นๆอีกมากมายที่ไม่ได้เกี่ยวกะเนื้องานเลย เจ้เพลียใจมาก ณ จุดๆนี้ ต้องขออัญเชิญนางกลับออกไป
ก่อนไปนางทิ่งท้ายไว้ว่า "หนูเริ่มงานได้เมื่อไหร่ พี่ LINE มาบอกหนูนะ" เอิ่มมเจ้ยังไม่ได้บอกเลยนะยะว่าหล่อนจะได้งานนี้

เฮ้อออออ....เพลีย เพลีย เพลีย เข้ามาบ่นระบายความอัดอั้น ปัจจุบันก็ยังหาอยู่ น้องเก่งๆ ที่มีความเป็น professional เค้าไปหลบอยู่หลืบไหนกันหมดเนี่ยยย
เขียนเป็นอุทธาหรณ์ให้น้องๆที่ไปสมัครงาน หลีกเลี่ยงสิ่งเจ้พูดถึงได้ก็จะดีกะตัวน้องๆน้า ขอตัวก่อนนะ ต้องไปตามหาคนที่ใช่ต่อ
สาธุขอแบบปกติดีๆมาบ้างเถิดดด....

..........................................
ขออธิบายเพิ่มเติมนะคะ ก่อนอื่นขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นกัน สำหรับท่านที่เข้าใจในสิ่งที่ จขกท ต้องการจะสื่อก็ขอบคุณมากค่ะ หลายท่านที่ต่อว่าการใช้ภาษาของ จขกท ว่าไม่ต่างจากเด็ก คุณคะถ้าเขียนเครียดๆน้องเค้าจะอยากอ่านกันมั้ยคะ ดิฉันเขียนเรื่องจริงขึ้นมาแล้วใส่สำนวนการเล่าแบบขำๆเพื่อให้เข้าถึงน้องๆได้ง่ายขึ้นค่ะ ยิ้ม

ส่วนเรื่องอคติ ไม่มีนะคะ แค่มองหาคนที่เป็น professional ในสายงานนี้เราไม่ได้จะเอาคนที่เรียบร้อยอะไรเลย เป็นตัวของตัวเองดีแล้วค่ะ แต่งตัวมาเก๋ๆเปรี้ยวๆได้เลย แต่บางอย่างที่มันเกินไปเช่นแต่งโป๊ หรือปากดำมันไม่เหมาะกะกาลเทศะนะคะ

ส่วนเรื่องอคติน้องผู้หญิง ถ้าเป็นจริงจะเรียกมาสัมภาษณ์ทำไมคะ ชอบงานเลยเรียกมา มีน้องผู้ชายสมัครมาเหมือนกันแต่พอทยังไม่โดนเลยไม่ได้เรียกค่ะ

สุดท้ายนี้ดิฉันเป็น GM นะคะ ไม่ใช่ HR และเป็นหญิงแท้จะหาลูกน้อง ก็ต้องหาที่มันเข้ากะงานและ culture ของที่ทำงาน ใครจะว่าจุกจิก เรื่องมากก็แล้วแต่คุณจะมองค่ะ กับลูกน้องดิฉันเป็นคนที่ใจกว้างๆมากๆคนนึง ขอให้ทำงานเก่ง เรื่องอื่นคุยกันได้ ส่วนเรื่องที่มาเตือนน้องก็เป็นอะไรที่เบสิคนะคะ น้องไปสมัครงานที่ไหนหลีกเลี่ยงข้อเสี่ยง
ได้ก็ดีกับน้องเอง

ยังไงก็ขอบคุณทุกคนที่มาแชร์ความคิดเห็นนะคะ การได้อ่านความคิดเห็นที่หลากหลาย Pantip มันสนุกก็ตรงนี้แหละ หัวเราะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่