เกิดความสงสัยครับ สอบถามผู้รู้หน่อยครับ "อายุน้อยไป จะทำให้กู้บ้านไม่ผ่านหรอครับ"

คือผมอายุ 22ปีครับ มีรายได้จากหลายทาง ทั้งเงินเดือนประจำ และกิจการส่วนตัว จึงอยากจะกู้ซื้อบ้าน ราคาประมาณ 7-8 แสนบาท
คือผมทำเรื่องขอสินเชื่อบ้านกับธนาคารครับ (ยื่นไป 3 ธนาคารครับ)  ล่าสุดเจ้าหน้าที่ธนาคารจากธนาคารหนึ่งโทรมาครับ บอกว่าดูจากคะแนนสกอร์แล้ว "ตกคะแนนสกอร์เรื่องอายุ เนื่องจากอายุน้อยไป แค่22ปีเอง" ให้ลองหาคนกู้ร่วมดู

ผมเลยเปิดดูเกณฑ์คุณสมบัติผู้กู้  "อายุไม่ต่ำกว่า 20 ปี"  ผมเลยเกิดข้อสงสัยครับ ถ้าผมอายุน้อยไปไม่สามารถกู้ได้ ทำไมธนาคารไม่ออกกฎหรือระบุมาเลยว่าผู้กู้ต้องอายุ 23ปีขึ้นไป 25ปีขึ้นไป ให้มันชัดเจนไปเลยล่ะครับ ทำไมถึงระบุว่า 20ปีขึ้นไป ทั้งที่ทางปฏิบัติใช้ไม่ได้จริง (อายุมากไป ยังพอรับฟังได้ว่าอาจมีปัจจัยหลายอย่างที่อาจส่งผลต่อความสามารถในการชำระหนี้)  หรือถ้าธนาคารจะบอกว่า ผมเงินเดือนตกเกณฑ์ อายุงานไม่ถึง หรืออย่างอื่นประการใดก็ผมก็น้อมรับครับ  ผมว่าการที่ธนาคารรับเอกสาร รับเรื่อง รับเงินค่าประเมิน ไปแล้ว แล้วมาบอกว่า "อายุน้อยไป" มันดูไม่ค่อยแฟร์กับผู้บริโภคสักเท่าไหร่ น่าจะกำหนดให้ชัดเจนไปเลยว่าแท้จริงแล้วธนาคารต้องการอายุเท่าไหร่

ผมเลยเกิดความสงสัยครับ
รบกวนด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่