อายุครบบำนาญแล้ว ส่งเงินตัวเองต่อประกันสังคมเพื่อรับสิทธิรักษาที่รพ.เดิมไม่ได้เหรอครับ

กระทู้คำถาม
มีเพื่อนมาปรับทุกข์ว่า พ่อของเค้า อีกสองเดือนข้างหน้า จะหมดสิทธิ์รักษาที่รพ.เอกชนแห่งหนึ่งตามสิทธิปกส.

ต้องไปใช้สิทธิบัตรทองที่รพ.รัฐแห่งหนึ่งที่อยู่ไกลจากบ้านมาก   จะขอจ่ายเงินส่งปกส.ด้วยตนเองก็ไม่ได้ด้วย

ทุกวันนี้ ค่ารักษาพยาบาลอยู่ประมาณ แปดพันบาทต่อเดือน  บางเดือนก็ต้องนอนรพ.ด้วยถ้ามีอาการเหนื่อยมาก  

แต่รพ.ที่ใช้สิทธิ์อยู่ ก็ดูแลดี พบแพทย์เฉพาะทางประจำทุกเดือนหรือสองเดือน เคยสวนหัวใจแล้ว คนไข้พึงพอใจกับเงินที่ต้องส่งรายเดือน ไปพบหมอแต่ละครั้งใช้เวลาไม่เคยเกินสองชั่วโมงก็ได้กลับบ้านแล้ว

เลยไม่อยากไปใช้สิทธิบัตรทอง ที่แม้ว่าจะฟรี  แต่ก็ไม่รู้ว่า จะดูแลดีเท่ากับรพ.ที่ใช้อยู่หรือเปล่า

มันไม่มีทางเลือกสำหรับคนกลุ่มนี้เลยเหรอครับ  ถ้าหากมี ผมจะได้แนะนำเค้าต่อ  เพราะอีกไม่กี่เดือนก็จะหมดสิทธิ์ประกันสังคมแล้ว

ปล.  ไม่ทราบว่านโยบายนี้  เป็นผลเนื่องจากก่อนหน้านี้ที่มีคนกลุ่มนึงไปกดดันสำนักงานประกันสังคมไม่ให้ผู้ประกันตนต้องส่งเงินเข้าปกส. เพื่อจะไปใช้สิทธิบัตรทองแทนหรือเปล่า   หากใช่ คนกลุ่มนี้ก็ควรออกมารับผิดชอบต่อสิ่งที่ทำไปด้วยนะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่