10 กับ 11 speed มันต่างกันมากมั๊ยครับ 105

กระทู้คำถาม
10 กับ 11 speed มันต่างกันมากมั๊ยครับ
ผมมี project top alu 105 คือได้เฟรม IMPULSO มาแล้ว
ล้อจากคันเดิม Campag Scirocco 35mm
ชุดขับ อยากได้ใหม่เป็น 105 ทั้งเชต ที่นี้ คือข่าวว่าจะออกรุ่นใหม่ 11 speed
มันเลยทำให้คิดไม่ตก ว่าจะเม้มตังค์รอ หรือ จะจัด 10 ไปก่อน ราคา+ความคุ้มค่า
แล้ว 105 10 speed นี่ต้องมีวิธีเลือกชุดเกียร์กันแบบไหนครับ
สมาชิกจักรยานส่วนใหญ่ คิดว่าไงดีครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ส่วนตัวจากที่เปลี่ยนจาก
Tigra 10 speed เป็น Ultegra 11 speed

ถ้าพูดกันที่เฟืองชุดเดียวกัน 11-28
11 speed รอบขาจะต่อเนื่องดีกว่าครับ
ทางราบเวลาเปลี่ยนเกียร์แล้วรอบขาไม่ตกมาก
ถ้าเทียบกับ tigra จะมีบางเกียร์ที่ห่างกันไปนิดนึง
(ผมจำไม่ได้ว่า tigra เดิม เป็น 11-28 หรือ 12-28)

ปล. เอาเข้าจริงๆ มันก็ไม่ต่างกันมากหรอกครับ
แต่ในเมื่อของใหม่มันกำลังจะมา รอดีกว่ามั้ยครับ
105 ตัวใหม่สวยกว่าตัวเดิม เยอะเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่