สอบถามเรื่อง เกณฑ์ทหาร/ผ่อนผัน หน่อยครับ

คือ เกิด 2537 ที่เข้าใจคือ ปีหน้า 2558 อายุครบ 21ปี ต้องไปเกณฑ์
แต่อยากจะเรียนให้จบ 4 ปีก่อน นั่นคือ อยากจะผ่อนผัน เลยอยากจะถามว่า
ผมสามารถทำเรื่องผ่อนผันทหารได้ช่วงไหนครับ ต้องรอเอกสารอะไรมาถึงบ้านก่อนมั้ยครับ หรือ ต้องไปหา สัสดี ที่เขตมั้ยครับ
จำได้ว่า ตอนอายุ 17-18 ได้ไปหาสัสดีมาแล้ว เขาบอกว่า ปีนี้ 2557 เดือน พ.ค ให้มาอีกรอบ ไม่รู้ว่าไปทำอะไรเหมือนกัน
ตอนนั้นไปช้าด้วย เสียค่าปรับที่โรงพักอีก

สุดท้าย ถ้าผ่อนผันจนเรียนจบแล้ว ถึงตอนนั้นผมควรทำยังไงดี
1.วัดดวง จับใบดำ ใบแดง ถ้าโดนก็เป็น 1 ปี
2.สมัครหารเลย เป็น 6 เดือน (อันนี้ไม่แน่ใจว่า 6 เดือนจริงหรือป่าว)
3.ทำตัวให้ไม่ไ่ด้สัดส่วนแล้วไม่ต้องเป็น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่