รถสมัยนี้ทำไมเขาถึง Lock ความเร็วมาจากโรงงานกันครับ น่าจะปล่อยตามสมรรถนะรถจริงๆ

กระทู้สนทนา
โดยส่วนตัวลองขับแล้วรู้สึกว่าตามสมรรถนะรถ รูปทรง และเครื่องยนต์ ควรจะได้ความเร็วที่มากกว่าที่ขับได้แต่เค้นยังไงก็ไม่ขึ้น ไม่ขึ้นต่อแล้วจริงๆ ทั้งที่ทางยาวๆโล่งเป็นกิโลแต่ไม่ยอมขึ้นต่อ

เลยลองศึกษาดูพบว่ารถรุ่นใหม่ๆเขาจะ Lock ความเร็วมาจากโรงงานถ้าต้องการตามสมรรถนะจริงๆต้องไปปลดล๊อกแก้ไขกันเอง

เลยอยากทราบว่าทำไมรถสมัยนี้ถึงต้อง Lock ความเร็วสูงสุดมาจากโีรงงานครับ??

ส่วนตัวคิดว่าคงเป็นการตลาดมากกว่าที่ต้องไม่ให้สมรรถนะสูงกว่ารุ่นที่ดีกว่า

ปล.เทียบจากรถค่ายเดียวกันนะครับ ถนนก็ที่เดียวกันคือมอเตอร์เวย์กรุงเทพ-ชลบุรี ช่วงตี 2-3 เหมือนกันแต่ห่างกัน 4 ปี ความเร็วสูงสุด civic1.8 FD เท่ากับ ความเร็วสูงสุด Accord 2.0 G9
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่