ขอคำแนะนำเรื่อง "การเริ่มต้นเลี้ยงสุนัขในคอนโด" ค่ะ

กระทู้คำถาม
พอดีอยากเลี้ยงสุนัขไว้ในคอนโด 1 ตัว ไว้เป็นเพื่อนคุณแม่ เพราะว่าตอน 08.00 - 17.00 น. เราต้องออกไปทำงานค่ะ แม่เราเป็นคนรักสัตว์มากอยากเลี้ยงสุนัข
และเราเคยได้ยินว่าการเลี้ยงสุนัขจะช่วยบำบัดคนด้วย แต่เราไม่เคยเลี้ยงสุนัขมาก่อน จึงไม่รู้ว่าจะต้องจัดการกับเค้าอย่างไรบ้างในเรื่องดังต่อไปนี้ค่ะ

1. ด้านความสะอาดของตัวเค้า และผู้เลี้ยง
2. เรื่องการกำจัดกลิ่นที่จะเกิดภายในห้อง
3. การกำจัดอึและฉี่โดยไม่ทิ้งลงชักโครก (กลัวตันค่ะ) และไม่ส่งกลิ่นรบกวน
4. การฝึกให้เข้าห้องน้ำเป็นเวลา
5. เวลาการให้อาหาร กี่ครั้งต่อวัน ( น่าจะส่งผลต่อการขับถ่าย )
6. พื้นที่ขับถ่ายสำหรับการเลี้ยงในคอนโด (ควรให้ห้องน้ำน้องหมาอยู่บริเวณไหนของห้อง)

สุดท้าย เพื่อนๆ ช่วยแนะนำน้องหมาที่มีลักษณะนิสัยเป็นมิตร ใจดี และเข้ากับคนได้ง่ายให้หน่อยนะค๊า
ขอบคุณมากค๊า
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 13
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ ผมเองก็เลี้ยงสัตว์ในคอนโดเช่นกันครับ ผมอาศัยในย่านอโสกชั้น30กว่า
เรียกได้ว่ากินนอนร่วมกันเลยทีเดียว โดยทางนิติบุคคลอณุญาติให้เลี้ยงสุนัขได้
โดยมีข้อตกลง เช่น ห้ามนำสุนัขเข้ามาในพื้นที่ส่วนรวม เช่น โรงโบลลิ่ง สระว่ายน้ำ ฟิสเนส ล๊อบบี้ด้านหน้า
ให้ใช้ลิฟตัวที่จัดเตรียมไว้ด้านหลังอาคาร ให้สุนัขขับถ่ายในจุดที่กำหนดไว้เท่านั้น
...
..
.
การจะเลี้ยงสัตว์กับเรานั้นเราต้องฝึกวินัยเสียก่อนครับ
ไม่ว่าจะเป็นการกิน อยู่ ขับถ่าย
เพื่อไม่ให้รบกวนเพื่อนบ้าน
การเห่าและการขับถ่าย
รวมถึงความสะอาด
ไม่ว่าจะตัวเล็กหรือตัวใหญ่วินัยเป็นสิ่งสำคัญและสร้างได้
ถ้าเราฝึกเค้าได้เราก็จะพาเค้าไปได้ในทุกๆที่ครับ
..
.

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่