.....ขแมร์บุรีรัมย์หัดทำปลาร้าสับ อิอิ อั๊ยย่ะจงันคลังๆอาแร๊งเอ้ย.....

กระทู้สนทนา
สวัสดีค่ะเพื่อนๆทุกคน   จขกทมีเวลาแวะเวียนมาแบ่งปันสูตรอาหารอีกแล้วค่ะอมยิ้ม07  เมนูวันนี้คือ  ปลาร้าสับๆๆๆจ้า  ต้องบอกไว้ก่อนว่าจขกทหัดทำครั้งแรกเลยค่ะ  ถึงแม้จะเป็นคนอีสานแต่ที่บ้านพูดเขมร  ท่านแม่ทำอาหารที่มีส่วนผสมของกะทิเกือบทุกอย่างเลยค่า ปราร้าสับไม่ต้องพูดถึงแม่ทำไม่เป็น  อยากกินไปซื้อที่ตลาดเอา อิอิ  สรุปผลที่ออกมาน่าพอใจถึงแม้จะเค็มไปนิด555  เชิญมามุงกลิ่นหอมอันน่าชวนหิวกันค่ะ อมยิ้ม05

ส่วนผสมที่จขกทไปสอบถามมาจากพี่ๆและหาดูในยูทูป  มีเท่าที่เห็นค่ะ  เอามาหั่นมาซอยหยาบๆเลยจ้า  สับปลาร้าไว้เลยนะคะ

เอาลงครกตำพอให้ละเอียดค่ะ

ต่อมาใส่ปลาร้าสับลงไป เติมน้ำมะขามเปียก  ชูรสและพริกป่นลงไปตำให้เข้ากันค่ะ  ปรุงรสตามชอบเลยนะคะ

เมื่อตำจนเครื่องเข้ากันดีแล้วจะได้ปลาร้าสับหน้าตาแบบนี้ค่ะ น่ากินไหมคะ   เค็มไปนิดนึงแต่พอกินกับผักและข้าวก็พอดีเลยค่ะ

จงันคลังๆแปลว่า อร่อยมากๆค่า 555 โมซีบายจ้า

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่แวะเข้ามาดูมาทักทายกันนะคะ สวัสดีจ้า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่