ซีรีส์พีเรียดเกาหลี ช่องสาม เสาร์-อาทิตย์ ตอนเย็น เอากลับคืนมาได้ไหม?

เวลาไหนก็ได้ค่ะ อาจจะไม่ใช่ไพรม์ไทม์ก็ได้ แต่ไม่ดึกเกินไปนะคะ เอาคืนมาได้ไหม
เราว่าซีรีส์ประเภทนี้ดูแล้ว ได้ความรู้ ชาตินิยม และแสดงให้เห็นถึงความพยายามอุตสาหะอีกด้วยค่ะ
เราเป็นคนๆนึงที่ชอบมากๆค่ะ ซีรีส์พีเรียดแนวนี้ ช่องสามทำให้เราได้รู้จักซีรีส์เกาหลี
เรื่องแรกแน่นอน ดังทั่วบ้านทั่วเมือง แดจังกึม เราซึ้งและตราตรึงมากๆ อิ่มเอมใจมากค่ะ
๑. แดจังกึม จอมนางแห่งวังหลวง
ดูแล้วอิ่มเอมใจมากค่ะ แดจังกึมชี้ให้เห็นถึงความพยายยาม กตัญญูทั้งพ่อแม่และนายหญิง เราชอบมาก
ดูแล้วได้อะไรเยอมากค่ะ  ลียองเอและนักแสดงทุกคนแสดงเริ่ดมากค่ะ แดจังกึมตอนเด็กด้วย
น่ารักมาก นางใน

๒.คนดีที่โลกรอ หมอโฮจุน
ตอนนั้นเรื่องนี้เราเกือบไม่ดูนะคะ เพราะพระเอกไม่หล่อเลย ปกติดูละครเลือกดูพระเอกหล่อๆ
แต่ก็ต้องดูค่ะ พระเอกแสดงดีมากๆ ถูกเพื่อนๆรังเกียจ ชีวิตอนาจ อุปสรรคพันแปด กว่าจะได้เป็นหมอ
พอเป็นหมอก็มีอุปสรรคไปอีกอย่าง คือมันไม่แฮปปี้เอ็นดิ้ง คล้ายชีวิตคนทั่วๆไปดีค่ะ

๓.ซอดองโย สายใยรักสองแผ่นดิน
เรื่องนี้ไม่ใช่มีเพียงเราที่ชอบเพื่อนๆหลายคนก็ชอบเรื่องนี้ค่ะ เศร้าและซาบซึ้งมาก
องค์หญิงซันวาและซอดง

๔.จูมง
เรื่องนี้เรากรี๊ดมากกกกกก ฉายเป็นปีๆ เราและที่บ้านนั่งดูไปไม่รู้เบื่อเลย มันเป็นความทรงจำที่ดีมาก
เรื่องนี้ทำให้เรารู้จักธิดาเทพ สวยมาก เราชอบธิดาเทพ รู้สึกว่าเป็นเรื่องที่เราชอบมากๆอีกเรื่องหนึ่ง
พระเอก ซองอิลกุกกรี๊ดมากถึงแม้สี่สิบกว่าแล้วก็ตาม นางเอกก็สวย เศร้า รักชาติ บู้ ครบรสมาก

๕.อิมซังอ๊ก
เรื่องนี้พระเอกไม่หล่อ แต่เรื่องการแสดง และองค์ประกอบหลายอย่างทำให้ก้าวผ่านไปเลย
สนุกมาก พระเอกใต้เต้า ใช้สมอง หัวคิดจนได้ดี และนอบน้อมผู้มีพระคุณ โอ้ยๆๆซาบซึ้งชอบๆ
พระเอกจากทาสที่เรียนรู้ภาษาจีนจนได้เป็นล่ามกลายเป็นพ่อค้าผู้ยิ่งใหญ่มีคุณธรรม
พอกลายเป็นพ่อค้าก็ใช่ว่าสบาย เจออุปสรรคเยอะมากๆ แต่ก็ใช้สมองและใจที่มีคุณธรรมแก้ปัญญหา
เลิศมากๆ

๕.ตำนานจอมกษัตริย์เทพสวรรค์
ตอนแรกว่าจะไม่ดู เพราะเป็นบู้ซีจี แต่คุณพระ ซีจีเค้าเริ่ดมาก แถมเนื้อหาเข้มข้นทุกตอน
พระเอกเริ่ดมาก เป็นตำนานเกี่ยวกับเทพที่มาจุติเป็นกษัตริย์ เพื่อปกปักปกป้อง โกกรุยอ?? เขียนแบบนี้เปล่า
ตอนนั้นเราชอบนกเพลิงมากๆ เท่ห์มาก ซีจีดูมีพลังน่าเกรงขามมาก

๖.บันทึกรักคิมชูซอน สุภาพบุรุษมหาขันที
เรื่องนี้เราชอบมากที่สุด ชีวิตพระเอกนางเอกรัดทดมาก ไม่แฮปปี้เอ็นดิ้งเหมือนหนังไทยเลย
พระเอก นางเอก และฝ่าบาท สามคนนี้เป็นเพื่อนกันในวัยเด็ก  ฝ่าบาทหลงรักนางเอก
ต่อมามีเรื่องทำให้นางเอกต้องไปอยู่ในวังหลวง พระเอก(คิมชูซอน)จึงคิดปกป้องนางเอก
แต่ตัวเองเป็นทาส ต่อมาเขาได้ตัดสินใจเด็ดขาดไปขอตัด---จุ๊ดจู๋---เพื่อไปเป็นขันที แต่คนตัดไม่ยอม
เขาเลยใช้มีดที่คมกริบ ตัดมันด้วยตนเอง และต่อมาเขาก็ได้เป็นขันที เรื่องราวสนุกเข้มข้นมาก ไม่รู้ใครเขียนบท
นางเอกได้เป็นพระสนม แต่ถูกใส่ความ สุดท้ายฝ่าบาทถูกกดดันจากหลายฝ่าย นางเอกเลยถูกประทานยาพิษ
ตายตั้งแตกลางเรื่องโดยประมาณ  คิมชูซอนหัวใจแตกสลายมากตอนนั้น เพราะเป็นคนนำยาพิษที่ฝ่าบาท
ประทานให้ป้อนให้นางเอกเอง และให้สัญญากับนางเอกว่าจะดูแลองค์ชายลูกของนางเอกให้ดีที่สุด
ต่อมาเมื่อองค์ชายโตมา เขารู้ความจริงเรื่องแม่โดนใส่ความและโดนประทาน ยาพิษ
เขาจึงกลายเป็นคนร้ายกาจ เอาแต่ใจ ถึงแม้ว่าเขาจะเป็นรัชทายาทก็ตามที
//เราร้องให้อย่างบ้าคลั่งมากค่ะเรื่องนี้ แต่ก็ประทับใจ

๗.ลีซาน
เรื่องนี้ก็ชอบนะคะ แต่ทำไมไม่รู้จำรายละเอียดไม่ค่อยได้เท่าไหร่เลย จำได้ชอบดูๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่