[CR] @... วิเคราะห์ เจาะลึก : คิดถึงวิทยา... และประเด็นที่น่าศึกษาเกี่ยวกับการวิจารณ์ ...@

คำเตือน : กระทู้นี้เฉาะหนังทั้งเรื่อง เหมาะกับคนที่ดูหนังมาแล้วเท่านั้น

หลังจากแปะ In-Depth Review หนังเรื่องนี้ไปแล้ว
ซึ่งยาวมาก และก็ไม่แปลกใจที่หลายคนอ่านไม่จบ ฮ่าๆๆ

และเนื่องจาก In-Depth Review เป็นแนวเอาหนังทั้งเรื่อง
มาย่อยแล้วหยิบยกประเด็นที่น่าสนใจในแต่ละซีนมาคุยกัน
มันก็เลยยาว และคงไม่ดีนักที่จะวิเคราะห์เชิงลึกต่อ
เพราะจะทำให้ยาวจนคนอ่านเห็นแล้วท้อครับ

ตอนแรกก็คิดว่าจะไม่เขียนอะไรเพิ่ม เพราะรู้สึกว่าน่าจะพอแล้ว
เพราะส่วนตัวก็ให้คะแนนหนังเรื่องนี้แค่ 7 และก็ไม่อินมากนัก
หากจะเทียบกันกับ Seasons Change อันนั้นเรียกว่าโคดอิน
ใครเล่นเฉลิมไทยสมัย Seasons Change ฉายจะเห็นผม
คอยตามตอบกระทู้ และรีวิวแบบโคดจะ In-Depth เลย
แต่สำหรับเรื่องนี้ประเด็นให้คุยต่อก็ไม่เยอะนัก
ดีที่ว่ายังพอมีประเด็นให้คุยต่อหลังจากอ่านการ์ตูนเพิ่มมา
ซึ่งมีการปูพื้นเกี่ยวกับคู่ครูแอน ครูหนุ่ย  และสองกับแฟนเก่า
เพิ่มเติมอยู่บ้าง  นอกจากนี้ยังมีที่มาของรอยสักดาวด้วย

ดังนั้นใครยังไม่ได้อ่านการ์ตูน อ่านกระทู้นี้แล้วจะเข้าใจดีขึ้นครับ
แต่การ์ตูนผมว่าก็สนุกดีนะ ถ้าชอบเรื่องนี้แนะนำว่าซื้อไว้ก็ดีครับ

อีกทั้งได้ไปอ่านรีวิวหนังเรื่องนี้จากมุมมองคนอื่นแล้ว ผมรู้สึกว่า
อยากเขียนแนววิเคราะห์เพิ่มอีกสักหน่อย ว่าในมุมนักวิจารณ์
ผมรู้สึกอย่างไรกับสิ่งที่หนังเรื่องนี้ต้องการนำเสนอ
ก็เลยเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ

แต่ขอออกตัวก่อนเลยครับ ผมเป็นแค่วิศวกร และช่างภาพ
ที่สนใจดูหนังเท่านั้น ไม่ได้เรียนเรื่องศาสตร์ของการวิจารณ์
และวิเคราะห์หนังอย่างเป็นเรื่องเป็นราว ดังนั้นการวิเคราะห์ของผม
จะเป็นแนวให้ตรรกะของเด็กวิศวะ และใช้อารมณ์ของช่างภาพ
เข้ามาดูและสังเคราะห์เป็นหลักนะครับ อาจจะไม่ถูกใจ
หรือไม่เห็นตามนักวิจารณ์ชื่อดังทั้งหลาย ก็ต้องเข้าใจนะครับ

อาจจะไม่ใช่งานวิเคราะห์หนังที่ดี แต่นี่คือสิ่งที่ผมรับรู้และรู้สึกครับ

ส่วนใครยังไม่ได้ดูหนังเรื่องนี้ หรือดูแล้วแต่ยังอยากคุยกัน
เรียนเชิญไปกระทู้ In-Depth Review ของผมก่อน
แล้วมาต่อที่กระทู้นี้ก็ได้ครับ ^^

@... In-Depth Review : คิดถึงวิทยา... เพราะความคิดถึง... ส่งต่อถึงกันได้ ...@

http://pantip.com/topic/31811064/comment56

ชื่อสินค้า:   ภาพยนต์เรื่อง คิดถึงวิทยา
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่