[CR] -AYUMUNYA Kobe แนะนำข้าวแกงกระหรี่ที่อร่อยมากจริงจริง *ใครไปห้ามพลาดครับ*

เรื่องของเรื่องแฟนสั่งให้ระเบิดกรุ  ที่ไปกิน-เที่ยว ณ ประเทศญี่ปุ่น เริ่มเยอะ แล้วอยากให้เพื่อนๆ pantip ตามรอยอร่อยบ้าง

รอบที่ผ่านมาไปเที่ยว osaka - kobe - kyoto - kinosaki onsen  ถือว่าเป็นทริปที่ สนุก และดีมากๆ

เข้าเรื่องเลยละกันครับ ตัวผมและเพื่อนๆ ตั้งใจจะไปกินเนื้อโกเบ ร้านที่เล็งไว้ติด top 5 ของโกเบตอนเย็น ( ขอติดไว้ review หน้านะ ดีและถูกมีอยู่จริง)

เราเข้าพักกันที่โรงแรม Kobe Sannomiya Union Hotel‏ ใกล้ สถานี Sannomiya kobe  โรงแรมก็พอได้ครับ เก่าแต่สะอาด พนักงานพูด eng ไม่ได้เลย แต่ก็มั่วๆ กันไป หัวเราะ

ขณะเดินไปโรงแรม ก็ได้กลิ่นหอมของแกงกระหรี่ครับ หอมแบบว่าอิ่มๆ ยังต้องหิว กลิ่นไกลไปประมาน 3 ตึก

เช็คอินเสร็จ จะลงมากิน ปรากฏว่าร้านปิดครับ คุณลุงเจ้าของร้านและภรรยา กำลังเก็บร้าน ซวยและ

แฟนผมทนไม่ไหวในความหอมพวกเราจึงไปยืนยกมือไหว้เจ้าของร้าน แล้วพูดเป็นภาษาอังกฤษว่า ฉันมาจากไทย ขอฉันกินเถิด 55+  

คุณลุงได้ยินดังนั้นทำท่างงๆ เดินไปบอกเมียแก เมียแกบอกว่าโอเค เชิญให้เราเข้าร้านครับ

เมนูในร้านแกจะมีแค่ 3 อย่างนะครับ

เพื่อนๆ ผมสั่งข้าวหน้าแกงกระหรี่ ส่วนผมเป็นแบบ half and half

เข้ามาในร้านแฟนคุณลุงยกสลัดหัวหอมใหญ่(หวานมาก หวานแบบงง ไม่เหม็นอะไรทั้งสิ้น) และ โกเกิร์ตทำเองรสดีไม่หวานเกิน ให้กินเป็นของหวาน

บรรยากาศเป็นกันเอง

ข้าวหน้าแกงกระหรี่ จำไม่ผิด 700 เยน  เป็นแกงกระหรี่เนื้อตุ๋น หอมอร่อยมาก รสจัด เผ็ดระดับที่คนไทยชอบ

half and half ของผม ครึ่งนึงเป็นแกงกระหรี่ อีกครึ่งนึงแฟนของคุณลุงนำแกงกระหรี่ไปผัดในกะทะ ให้แห้ง หอมขึ้น เข้มข้นขึ้น รสจัด อร่อยเว่อมาก
ตอกไข่ออนเซน ให้มันแต่นัวขึ้น ฟินมากบอกเลย ราคา 850 เยน

ปิดด้วยของหวาน โยเกิร์ต

ใครไปร้าน Kobe แนะนำร้านนี้ ห้ามพลาด พลาดถือว่าพลาดจริงๆ (งงๆ) ไม่แพง และ อร่อย

แปะ Tabelog เผื่อเข้าไปดูรูป และ map ครับ
http://tabelog.com/hyogo/A2801/A280101/28035417/

ปล. ผมอ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออก มั่วตลอดงาน

ขอบคุณครับ review หน้าเนื้อโกเบ A5 ราคาประหยัด ครับ

ชื่อสินค้า:   ข้าวแกงกระหรี่ญี่ปุ่น ณ Kobe
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่