ถามเรื่อง Cabinet ใน Effect Guitar มันคืออะไรครับ ?

ผมสงสัยว่า ไอเจ้าตัว Cabinet Models ต่างๆใน Multi Effect ของ Guitar นี่มันคืออะไรครับ แล้วมีหน้าที่คืออะไร ใช้อย่างไร แล้วใช้ตอนไหนครับ ผมพอรู้มาคร่าวประมาณว่า มันเป็นแอมปฺ์อะไรซักอย่าง ผู้รู้ช่วยเข้ามาตอบืทีครับ (ผมใช้ Effect KORG AX3000G) ขอบคุณมากครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ขอตอบนะครับ
มันเอาไว้จำลองเสียงหน้าตู้ของตู้แอมป์ครับ แคป,คาบิเนท คือเอกลักษณ์ของเสียงของ"ตู้แอมป์"ครับ
ทำไมเขาต้องจำลองเสียงตู้แอมป์ ก็เพราะตู้แต่ละยี่ห้อมีเอกลักษณ์ของตัวเอง มีประวัติศาสตร์อันยาวนานที่สร้างสรรค์
ซาวด์กีตาร์มาตอบสนองเพลงของมือกีตาร์วงดังๆ ดังนั้นมือกีตาร์อย่างเราๆก็ต้องอยากจะมีตู้แอมป์รุ่นเดียวกับศิลปินที่เราชื่นชอบ
เสียงของแต่ละยี่ห้อก็แตกต่างกันออกไปครับ ส่วนตัวเคยใช้ KORG AX1500G ผมว่ายี่ห้อนี้เลียนเสียงตู้ได้เหมือนไม่แพ้ยี่ห้ออื่นเลยนะครับ

ข้อดีอีกอย่างหนึ่งของโหมดแอมป์โมเดล(แคปโมเดลแล้วแต่จะเรียก)คือ เวลาเราไปเล่นสดนอกสถานที่แต่เจอแอมป์ของเจ้าภาพที่ไม่ดี
เราก็ปรับเสียงแอมป์ที่เอฟเฟคแล้วต่อเข้ามิกเซอร์โดยตรงเลยไปครับ แอมป์โมเดลแบบก้อน(Pedal)ก็มีขายนะเออ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่