เพื่อนๆคิดว่า ทำไมmma ถึงไม่เป็นที่นิยมและยอมรับในไทยครับ

บางคนชอบมวยไทย ชอบมวยสากล ชอบกีฬาต่อสู้ แต่พอดูmma กลับบอกเป็นมวยวัดเอานักเลงมาต่อยกัน ทั้งๆที่เดี๋ยวนี้พวกต่อยmmaอาชีพ เค้าเป้นมวยไทยกันแทบทุกคน มวยสากลก็ฝึก ยังต้องฝึกศิลปะป้องกันตัวอื่นๆอีก คนที่วิวาทเก่งอย่างเดียวไม่เป็นศิลปะไปแทบไม่มีทางรอด  ส่วนหนึ่งที่มวยไทยมีชื่อเสียงมากไปทั่วโลก ผมว่าmmaนี่แหลาะก็เป็นปัจจัยสำคัญให้ฝรั่งหันมาสนใจมวยไทย mmaหลังยุคbjj ก็เป็นยุคมวยไทยนี่แหลาะ ที่พวกบราซิล ฮอลแลนด์เอาไปพัฒนา แล้วไปกระทืบจนครองญี่ปุ่นได้ คือผมสงสัยจริงๆครับ ผมชอบmma แต่เพื่อนๆเซียนมวยไทยบางคนไม่เข้าใจบอกมวยวัดอย่างเดียว เอามาเจอมวยไทยเดี๋ยวก็โดนเตะร่วง ถ้าต่อยตอนล้มถือว่าไม่ใช่ลูกผู้ชาย  ขนาดเอาไฮไลท์เฟดอร์ให้ดูเพื่อนยังบอกคนนี้เตะไม่เป็นเจอบัวขาว ไม่รอดเกินยกหนึ่งTT ผมจึงสงสัยครับว่าศิลปะการป้องกันตัวของไทยเราถูกปลูกฝังมาให้เข้าใจว่ายังไง บางทีก็สงสัยฮะว่ามวยไทยนี่มันการพนันมากกว่าศิลปะป้องกันตัวประจำยถึงมวยไทยที่เป็นมวยตู้นะฮะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่