เภสัชแนะนำยาที่เกี่ยวกับสิวให้ แต่ไม่ยอมบอกว่าชื่ออะไร สงสัยมากค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า ตอนแรกเราไปซื้อ RetinA ClindaM Benzac
แล้วเภสัชกรได้เล่าให้ฟังว่า พี่เขาก็เคยเป็นสิวเหมือนกัน ใช้ตัวยาพวกนี้(ที่เราซื้อ)
ก็หายค่ะ แต่ว่าสักพักก็กลับมาเป็นอีก พี่เขาก็ได้บอกวิธีรักษาในแบบของเขา
ที่หายสนิทเพราะรักษาตั้งแต่ต้นตอของปัญหา และในวิธีของพี่เขา
มียา 3 ชนิด ตามรูปนี้ค่ะ

เภสัชบอกกับเราว่า
ตัวแรกสีชมพู เป็นยารักษาสิวเทียมค่ะ (เม็ดละ 6 บาท)
ตัวที่สองสีฟ้า เป็นยาละลายสิวหนอง (เม็ดละ 3 บาท)
ตัวที่สองสีม่วงอมชมพู คาดว่าเป็นยาแก้อักเสบค่ะ (ไม่มั่นใจ เภสัชไม่ได้บอก)

เราก็ตกลงจะเอาค่ะ แต่พอถามถึงชื่อยา เภสัชกลับไม่บอกเรา
แถมตอนที่หยิบกระปุกยามาแบ่งยา บอกว่าเป็นสูตรของพี่เขาเอง ไม่ต้องการเผยแพร่
ก็ยังหันด้านชื่อยาเข้าหาตัวเอง ทำให้เราไม่สามารถเห็นได้
ตอนนั้นก็ไม่ได้เอะใจอะไรค่ะ แต่พอกลับมาถึงบ้านก็มาสงสัยแบบจริง ๆ จัง ๆ
ว่ามันคือยาอะไร มีส่วนประกอบของอะไร

เมื่อเย็นทานไปครั้งนึง แต่ตอนนี้ไม่กล้าทานแล้วค่ะ
เพราะถามพี่สาวที่เป็นหมอ และเภสัชแล้ว ก็ไม่มีใครทราบ
เพราะว่าไม่มีซองยา มีแต่ตัวเม็ดยา
เราเลยอยากทราบว่า
1.ชื่อยาทั้งสามนี้คืออะไร
2.มีส่วนประกอบอะไรบ้าง
3.เภสัชกรมีสิทธิ์ที่จะไม่บอกชื่อยาหรือไม่
4.ถ้าไม่มีสิทธิ์เภสัชกรมีความผิดหรือไม่

ภาพเพิ่มเติมซองยา

หน้าซองทั้งสามเขียนว่า
ยาเม็ดสีชมพู สิวเทียม
ยาเม็ดสีฟ้า ละลายสิวหนอง
ยาเม็ดสีม่วงอมชมพู สิวอักเสบ

แก้ไขเพิ่มเติมรูปภาพหน้าซองยานะคะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ หัวเราะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
เดานะคะ  สีฟ้า serratiopeptidase เป็นพวกเอนไซม์ ช่วยลดบวม
Capsule สีชมพู ยาฆ่าเชื้อ clindamycin สีชมพูอีกอันไม่ทราบ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่