เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

งูสวัด กับ ผู้สูงอายุ อันตรายกว่าที่คิดมากมาย .. ใครมียาดี แนะนำด้วยค่ะ

เคยคิดว่าเป็นเรื่องไกลตัว โรคธรรมดา ไม่น่ากลัว ไม่ร้ายแรงอะไร รักษาง่าย
จนถึงวันที่คุณพ่ออายุ 75 ปี เป็นโรคนี้ เมื่อเดือนกรกฎาคม ปีที่แล้ว (2556) ปัจจุบัน อาการทางผิวหนังรักษาหายแล้ว มีรอยแผลเป็น
แต่อาการเจ็บแปลบๆ ที่ปลายประสาทบริเวณศรีษะแถบหูขวา ยังคงเป็นอยู่ เป็นตลอดเวลา แม้จะทานยาระงับปวดก็ตาม
ช่วงที่มีโรคอื่นๆ แทรกซ้อน คุณพ่อนับอาการปวดได้ 35 ครั้งต่อนาทีเลยเชียว

เริ่มจากตุ่มแดงๆ เหมือนยุงกัด ไม่กี่ตุ่ม
คุณพ่อบ่นว่าเจ็บๆ เราก็เอายาแก้คันมาทาให้ (23 ก.ค.)

แค่ไม่กี่วัน (27 ก.ค.) ผื่นลามไปไวมาก

28 ก.ค. คุณแม่พาไปพ่นแบบแผนโบราณ อันนี้ต้องระวังเลยนะคะ เพราะเค้าเจาะตุ่มน้ำใสๆ แล้วพ่นยาใส่ ดังนั้นมันเลยกลายเป็นการติดเชื้อ

หลังจากนั้นก็แอดมิทโรงพยาบาล อันเนื่องมาจากการพ่นยานั่นเอง

ช่วงหลังจากนี้ แผลค่อนข้างน่ากลัว ขอไม่ลงรูปนะคะ

จากนั้นอาการโดยทั่วไปก็ดีขึ้นตามลำดับ แผลเริ่มหาย แต่ผิวหนังบริเวณนั้นจะไม่ค่อยมีความรู้สึก
สภาพผิวหนัง วันที่ 5 ส.ค.

สภาพผิวหนัง วันที่ 11 ส.ค.

ปัจจุบัน ยังคงเจ็บปลายประสาทมากมาย ต้องทานยา  
ใครมีหนทางรักษา อาการเจ็บปลายประสาท แบ่งปันกันด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ปล.ใครมีผู้สูงอายุที่บ้าน ดูแลกันใกล้ชิดนะคะ ขอให้สุขภาพแข็งแรงค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่