ต้นโมกที่บ้านมีส่วนประหลาดงอกออกมาค่ะ

เมื่อหลายเดือนก่อนต้นโมกที่บ้านมีพุ่มประหลาดงอกออกมา(ขอเรียกว่าตัวเล็กนะคะ)
ขนาดย้ายที่ปลูกมันยังไม่หลุดออกจากต้นเลย
ตอนนี้เหมือนเริ่มจะออกดอกได้ด้วย

ส่วนตัวคิดว่าอาจเกี่ยวกับmutationแต่ก็ยังไม่แน่ใจมาก

และไม่ใช่กาฝากแน่ค่ะเพราะมันต่อออกมาจากกิ่งเป็นเนื้อเดียวกันเลย

ตอนนี้มันเริ่มออกดอกตูมออกมาซึ่งคล้ายต้นแม่

ลักษณะใบของตัวเล็กเหมือนต้นแม่แค่มีขนาดเล็กกว่า

ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง หรือใครรู้สาเหตุช่วยบอกทีค่ะ

หมายเหตุ:ขอตั้งกระทู้ซ้ำนะคะ เพราะกระทู้เก่ามันมึนๆ,, เพิ่งเคยตั้งกระทู้ผิดพลาดอะไรต้องขอโทษด้วยนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่