ทำอย่างไรให้ลูกมีความมั่นใจในตัวเอง

ลูกสาวผมเรียนชั้นป.5 มักจะมีปัญหาเรื่องไม่ส่งงานคุณครูเป็นประจำจนคุณครูต้องเรียกให้ไปพบหลายครั้งต้องเสียเวลางานไป ผมถามเขาทำไมหนูถึงไม่ส่งงานคุณครูลูกผมเอาแต่นั้งเงียบ ไม่ตอบอะไรจนผมเริ่มมีอารมณ์โมโห สุดท้ายเขานั่งร้องไห้ แต่สื่งหนึ่งคือเขาไม่มีความมั่นใจในตัวเอง และไม่กล้าแสดงออก ไม่กล้าที่จะปรึกษาคุณครู เรื่องการบ้านที่เขาไม่เข้าใจ แม้แต่ผมก็ไม่เคยมาปรึกษาผม เขาถูกเลี้ยงมาแบบตามใจ เพราะผมฝากให้ยายเลี้ยง แฟนผมเป็นพยาบาลเขาเวรไม่ค่อยมีเวลาให้ ส่วนผมก็ไปทำงานกว่าจะกลับก็มืด ผมกลุ่มใจจริงๆกล้วเขาเรียนซ้ำชั้น เพราะคุณครูเตือนและย้ำตลอด
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่