สอบถามเรื่องเลนส์นอกค่าย pana - oly 4/3 กับการ auto focus ครับ

ซื้อกล้องมาได้ ราว 2 ปีแล้ว ครับ เป็น pana gx-1 เลนส์ ที่ซื้อมาเพิ่มคือ cctv มือหมุน จีน และ ฟิลเตอร์ fish eye จีน
เข้าใจว่า นอกค่ายจะไม่สามารถ auto focus มาโดยตลอด จนเจอ  SIGMA 60mm f2.8 ART Lens  ของ น้า tamrong
นั่นคือ มัน auto focus แล้วใช่มั้ยครับ  หรือต้องซื้อ adaptor อะไรยังไงบ้าง

คำถาม

1. ตอนนี้มีนอกค่ายตัวไหนสำหรับ pana gx1 ที่ auto focus ได้แล้วมั่งครับ ลอง cctv จีน มือหมุน มันไม่ค่อยถนัดเลย
2. SIGMA 60mm f2.8 ART Lens จะใช้กับ GX-1 ต้องซื้ออะไรเพิ่มบ้างครับ
3. กำลังดู fuji x-a1 ถ้าเอามาใช้กับ SIGMA 60mm f2.8 ART Lens ต้องซื้ออะไรเพิ่มบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

เข้าทั้ง siammirrorless  autofourthird ก็ยังไม่เข้าใจซะที
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่