อย่าหาว่าโลกสวยเลยนะคะ แต่ไม่อยากเห็นภาพแบบนี้แล้วค่ะ

กระทู้สนทนา
(คิดอยู่นานว่าจะโพสต์ดีมั้ย สุดท้ายก็ตัดสินใจโพสต์ค่ะ อยากแชร์ต่อๆ กัน อยากบ่นด้วยแหละ 555+)

ภาพนี้ถ่ายเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา บนทางด่วนลาดกระบัง (เสียดายถ่ายแค่ภาพเดียว เพราะขับมาคนเดียวค่ะ ไม่กล้าถ่ายหลายรูป อันตราย)
จริงๆ มันเยอะกว่าในภาพอีกค่ะ บางครั้งเห็นเยอะกว่านี้หลายเท่าเลย ปลิวไปอีกต่างหาก ="=

ไม่รู้ว่าด่านอื่นเป็นเหมือนกันมั้ย เพราะเราอยู่ต่างจังหวัดค่ะ เข้า กทม. อาทิตย์ละครั้งเลยผ่านแค่ทางเดียว คือเราผ่านด่านนี้ทีไรก็เห็นภาพแบบนี้ตลอด หลายคนรับใบเสร็จมาแล้วทิ้งลงถนนเลย

บางคนคงไม่คิดอะไร อาจจะเห็นคันหน้าทำ ก็เลยทำบ้าง แถมยังเห็นว่ามีคนกวาดขยะอยู่แล้ว เลยทิ้งซะ จนกลายเป็นเรื่องธรรมดาบนทางด่วนเส้นนี้ไปแล้ว

แต่อย่าให้เรื่องแบบนี้กลายเป็นเรื่องปกติของสังคมไทยอีกเลยค่ะ บางคนอาจจะมองว่าเป็นเรื่องเล็กๆ ไม่เห็นต้องซีเรียสอะไร แต่เราว่าทุกสิ่งมันต้องเริ่มจากสิ่งเล็กๆ น้อยๆ อย่างเรื่องทิ้งขยะ ทิ้งใบเสร็จ แค่ช่วยกันคนละไม้คนละมือ ก็ไม่น่ายากค่ะ ร้องไห้

[ ขอบคุณที่อ่านจนจบนะคะ ยิ้ม ]
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่