จะเปิดโรงเรียนสอนพิเศษ ช่วยแนะนำทีค่ะ

คิดไว้ว่าในอนาคตจะต้องมีธุรกิจที่ไว้ให้เป็นเงินเดือนสำหรับพ่อและแม่(เราลูกคนเดียว)
พอดีตอนนี้ทำ part time เป็นงานสอนพิเศษ ก็เลยคิดได้ว่า ถ้าเราชอบด้านนี้และพอมีทุนก็เปิดสอนเองเลยดีกว่า
เลยเริ่มวางแผนกับแม่ว่าจะหาคนมาเรียนอย่างไร เปิดที่ไหน ทำเลดีไหม ต้องใช้ทุนเท่าไหร่ พนักงานกี่คน ฯ

แล้วหนังสือที่ใช้สอนต้องการให้มีมาตรฐาน โดยอยากให้มีการจัดทำหนังสือเป็นกิจลักษณะ
มีที่ไหนรับจัดทำบ้างคะ ที่วางไว้ก็วิชาคณิต ตั้งแต่ ป.4-ม.3 เลยค่ะ
โดยมีทั้งตัวต่อตัวและแบบเรียนกลุ่มใหญ่

ขอแก้ไขกระทู้เพิ่มเติมนะค่ะ  จุดประสงค์ของการจะเปิดโรงเรียนก็คือหารายได้ให้พ่อกับแม่
ส่วนตัวเราจะทำงาน แต่สามารถมาสอนได้เสาร์อาทิตย์ ซึ่งจะจ้างครูมาสอนในวันธรรมดาด้วยและเสาร์อาทิตย์ด้วย

ปล.ตอนนี้เรียนอยู่ค่ะ แต่วางแผน หาข้อมูลไว้เพื่อตัดสินใจ

ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยนะคะเพราะยังเป็นเด็กนักเรียนอยู่
แต่จากข้อมูลที่พี่บอกมา มันดูเยอะมากเลยนะคะ
สามวิชา ตั้งแต่ ป.1 - ม.6
คงต้องใช้ความพยายามหน่อย

เคยเห็นสถาบันแถวบ้านเขาเปิดรับอาจารย์มาสอนน่ะค่ะ
ส่วนใหญ่ก็เป็นเด็กมหาวิทยาลัย ให้แต่ละคนรับผิดชอบแต่ละวิชาไป
สถาบันมีหน้าที่หาเด็ก พอได้เด็กก็จะถามเด็กว่า "อยากได้อาจารย์แนวประมาณไหน"
แล้วสถาบันก็จะติดต่อเด็กมหาวิทยาลัยที่มาสมัครนะค่ะ หรือบางทีก็เปิดเป็นคอร์สเลย
เข้าใจที่อธิบายใช่มั้ยคะ T^T

แล้วก็จากที่หนูตระเวนหาที่เรียนพิเศษบ่อยๆหนูว่าหายากมากนะคะที่สถาบันๆหนึ่ง
จะเปิดรับสอนทีเดียว 3 วิชารวด ส่วนใหญ่จะ 1 สถาบัน 1 วิชา ยกเว้นจะมีผู้ช่วยเหมือนกันที่ยกตัวอย่างไปตอนแรก หรือมีหุ้นส่วนสถาบัน
ก็เลยอยากแนะนำพี่จขกท.น่ะค่ะว่า ให้หาเพื่อนมาช่วยกันสอนน่าจะดีกว่า
แบบว่า ต่างคนต่างรับผิดชอบ ให้เพื่อน A รับผิดชอบวิชานี้ เพื่อน B รับผิดชอบวิชานี้ น่าจะไม่เป็นอะไรที่หนักหนาเกินไป
แถมถ้าเพื่อนเชี่ยวชวญในวิชานั้นๆเนื้อหาก็คงดี ถ้ามีเด็กมาเรียน เด็กก็จะบอกกันปากต่อปากน่ะค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่