*แม่นางมอมแมม* มาแนะนำตัวเจ้าค่ะ

กระทู้สนทนา
ก่อนอื่นต้องขอกราบสวัสดีทุกท่านก่อนนะคะ
เพิ่งตั้งกระทู้เป็นครั้งแรกหลังจากแอบส่องมานาน555555

แม่นางมีชื่อว่า มอมแมม ค่ะ
ตอนไปซื้อคือเห็นแม่นางแล้วถูกชะตา ก็เลยลองอุ้มเล่นดู(ตอนนั้นนางกำลังหม่ำๆอยู่)
พออุ้มปุ๊บปรากฏว่าแม่นางดิ้นค่ะ -_- ไอเราก็กลัวจะทำนางตก
ก็เลยวางนางลง แล้วอะไรรู้มั้ยคะ นางกระโดดกลับไปกินต่อเจ้าค่ะ เลิศศศศ!
เราหันไปมองหน้าพี่ที่ขายเลยค่ะ พี่เอาตัวนี้5555555555

รูปนี้คือตอนได้นางมาใหม่ๆค่ะ ตอนนั้นยังเลี้ยงในกรงได้อยู่
พี่คนขายบอกว่านางอายุ 2 เดือน
แต่พอพาไปตรวจสุขภาพ คุณหมอบอกว่านางแค่เดือนกว่าและเสี่ยงมาก เพราะแม่นางยังเด็กอยู่ TT
ตอนนั้นนี่ใจแป้วเลยค่ะ

หลังจากนั้นก็หาข้อมูลจากในพันทิป ในกระทู้เว็ปอื่นๆเลยค่ะว่าต้องดูแลน้องยังไงบ้าง
ส่วนมากก็จะตามที่คุณหมอแนะนำ คือ
กระต่ายเด็ก ควรกินอัลฟาฟ่า จนถึง 6 เดือน และเสริมหญ้าอื่นๆเช่นทิมโมธี ได้
หญ้าขนสด ควรให้เมื่อ 4 เดือนขึ้นไป
พอโตเต็มวัย 6 เดือนขึ้นไปงดอัลฟาฟ่า แล้วก็ให้ทิมโมธี เป็นหลัก
เสริมหญ้าอื่น และผักได้(ต้องหาข้อมูลดีๆ บางชนิดไม่เหมาะกับกระต่ายค่ะ)
เราก็ปฏิบัติตามนั้นมาโดยตลอด

และตอนนี้นางจะ 5 เดือนแล้วเจ้าค่า โตไวมั่กกกก!
ดูเหนียงนางสิ น่ารักน่าชังซะไม่มี55555555555555555
ตอนนี้นางไม่สามารถอยู่ในกรงได้แล้ว เพราะมันแคบไป
ก็เลยกั้นคอก ปูพรมให้นางแทน สบายซะไม่มี55555555
(ที่ต้องปูพรมเพราะเลี้ยงบนกระเบื้อง พื้นค่อนข้างลื่น กลัวขานางจะแปเจ้าค่ะ)

โชคดีที่แม่นางมอมแมมใช้ห้องน้ำเป็นโดยที่ไม่ต้องฝึก (ขุ่นแม่เลิฟที่ตรงนี้ ฮี่ฮี่)
อาจจะมีปัญหาเลือกกินบ้าง แต่ก็ต้องฝึกกันไปนะคะ
ให้อาหารเม็ดแต่น้อย อย่าลืมค่ะ อาหารหลักของกระต่ายคือหญ้าแห้ง
อย่าคิดว่าให้แต่ผักสดก็ได้เหมือนกัน เพราะในผักสดไฟเบอร์ไม่เพียงพอ ไม่เยอะเท่าหญ้าแห้งนะคะ
ถ้าคุณไม่อยากเจอปัญหาสุขภาพเค้า ก็จงดูแลเค้าให้ดีที่สุด

อย่าลืมนะคะ ว่าเค้ามีเพียงเราที่เป็นครอบครัว

สำหรับวันนี้ขุ่นแม่และแม่นางมอมแมมกราบลา เจอกันโอกาสหน้า สวัสดีค่าาา! สาวแว่นกระต่าย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่