มารีโนเวทบ้านเก่าๆให้น่าอยู่กันดีกว่า ;)

มาเท้าความกันก่อนดีกว่าครับ สำหรับบ้านหลังนี้เป็นบ้านเล็ก มีอายุการใช้งานมายาวนานมากประมาณ 30 ปีแล้ว และด้วยสภาพที่เก่า (มากก) ของบ้าน เพื่อทำให้บ้านธรรมดาเป็นบ้านที่น่าอยู่มากขึ้น ผมจึงมีแนวคิดที่จะรีโนเวทมันตั้งแต่เรียนมหาวิทยาลัย และหลังจากที่ผมเรียนจบและเริ่มทำงานผมจึงจัดการรีโนเวทภายในบ้านใหม่ทั้งหมดตามที่ตั้งใจไว้  หลังจากรีวิวการรีโนเวทห้องน้ำไปแล้วตามกระทู้นี้ http://pantip.com/topic/30683825 วันนี้ผมจะมารีวิวในส่วนที่ค้างเอาไว้ตามสัญญานะครับ ผลของการรีโนเวทเป็นอย่างไรตามมาดูกันเล๊ย...

>>>>>>>เริ่มต้นที่ห้องครัว<<<<<<<<

เมื่อก่อนครัวที่บ้านมันไม่น่าดูเอาซะเลย แต่น่าเสียดายที่ผมหารูปก่อนรีโนเวทไม่เจอ วันนี้ก็เลยเอาสภาพช่วงระหว่าง และหลังรีโนเวทแล้วเสร็จมาให้ชมกันตามสัญญา

รูประหว่างรีโนเวท 1 Top จะใช้แกรนิตโตขนาด 80*80 แต่ตัดเหลือ 70 นะครับ สาเหตุที่ใช้แกรนิตโตง่ายๆก็คือมันถูกดีครับ ที่สำคัญสวยด้วย

รูประหว่างรีโนเวท 2 อันนี้ซิงล้างจานให้ช่างฝังไปเลย

เสร็จแว้ว อันนี้เป็นสภาพ New & Clean นะครับ สภาพแบบนี้คงไม่มีให้เห็นอีกแล้วในภาพต่อไป 5555+ อ่อสาเหตุที่ผมเลือกก่อครัวขึ้นมาใหม่และใช้กระเบื้องและพลาสติกทั้งหมดก็เพราะที่บ้านเป็นครัวไทยนะครับ การที่เราจะซื้อในแบบที่เป็นไม้ในลักษณะ Built in คงอยู่ได้ไม่นานแน่ๆสำหรับครัวไทย การก่อเคาเตอร์ปูนขึ้นมาใหม่เองมีค่าใช้จ่ายต่ำกว่า แถมรับรองได้ว่าอายุการใช้งานยาวนานแน่นอน

ผมเลือกใช้ตัวดูดควันด้วยครับ เนื่องจากที่บ้านเป็นทาวเฮ้าส์ ทอดอะไรก็อาจจะไปรบกวนชาวบ้านได้ แต่อยากจะบอกว่าไอ้นี่แหละตัวแพงเบย
และจะเห็นได้ว่าเตาของผมเป็นเตาแบบอินฟาเรท ซึ่งอยากจะบอกว่ามันประหยัดแก๊สกว่าเตาแบบเก่ามากกก ใครจะซื้อใหม่อยากแนะนำให้ใช้เตาแบบนี้เลยครับ

อันนี้เครื่องกรองน้ำครับ ติดไว้ก็ดีไม่ต้องไปซื้อไปหาน้ำดื่มให้ยุ่งยาก ;)

อันนี้เป็นสภาพปัจจุบัน อย่างที่บอกครับ New & Clean คงไม่ได้เห็นแล้ว ฮ่าๆๆ

ปิดท้ายห้องครัวยั่วน้ำลายด้วยแหนมเนือง

>>>>>>>>> ต่อไปในบ้านครับ<<<<<<<<

เริ่มด้วยก่อนรีโนเวทกันเล้ย

Before Renovating

Before Renovating

อันนี้คือภาพหลังจากที่ Renovate เสร็จแล้ว Idea สำกรับการ Renovating ก็คือ ห้อง ดูหนัง ฟังเพลง นั่นเอง

เสาบ้านโล่งๆก็เอาหินมาเรียงต่อกันสวยๆซะ

สำหรับสร้างบรรยากาศ เจ้านี้ก็ขาดไม่ได้ ดาวน์ไลท์

เก้าอี้ตัวเก่าสำหรับรับแขก

บรรยากาศตอนกลางคืนแบบ Panorama

ตัวนี้ชื่อเจ้าบ๊อบบี้ครับ

>>>>>>>ปิดท้ายด้วยห้องน้ำ<<<<<<
อันนี้ไม่ขออธิบายมากแล้วกันครับเพราะเคยรีวิวไปแล้วตาม Link นี้ http://pantip.com/topic/30683825

before renovating

before renovating

after renovating

after renovating ดาวน์ไลท์สร้างบรรยากาศได้มากเชียว

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ปิดท้ายด้วยบรรยากาศในบ้านหลัง Renovate แล้วเสร็จอันนี้แล้วกันครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่