ช่วยทีครับ PS4 ผมเจอปัญหาเข้าให้ซะแล้วครับ เกมส์ค้างตอน Downloading...

ปัญหาที่ผมเจอเป็นแบบนี้ครับ
เครื่องเปิดได้ปรกติทุกอย่าง ทุกอย่างดูเหมือนปรกติใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร
เล่นเกมส์(จากแผ่น)ได้ปรกติครับ ไม่เจอปัญหา แต่ปัญหามันเกิดตรงที่ว่าผมโหลดเกมส์ฟรีจาก Playstation Plus มา
คือเกมส์ Outlast โหลดและเข้าเกมส์ได้เป็นปรกติทุกอย่าง แต่ตอนเข้าเกมส์ พอถึงหน้าที่ตัวเกมส์ต้องโหลดดิ้ง
มันจะโหลดอยู่แบบนั้นไม่ยอมเข้าไปฉากต่อไปอ่ะครับ คือผมรอเกือบครึ่งชั่วโมงก็ยังโหลดอยุ่อย่างนั้น
ผมเลยลองลบเกมส์ แล้วลองโหลดใหม่ ปรากฏว่าก็เป็นเหมือนเดิมครับ คือเข้าเกมส์ได้ แต่ไปค้างตรงหน้า Downloading...

ผมเลยลองโหลดเกมส์อื่นๆ มาลองดูบ้าง มีเกมส์ Knack ที่แถมโค้ดมากับเครื่องโซน JP กับเกมส์ Contrast ใน PSN
หลังจากรอโหลดอยู่นาน ผลปรากฏว่ามันก็สามารถเข้าเกมส์ได้ปรกติ เกมส์ Knack มันจะมีการโหลดดิ้งก่อนเข้าเมนู
ระหว่างการโหลดดิ่งผ่านไปหลายนาที หน้าเมนูเกมส์ยังไม่เคยขึ้นมาให้ผมเห็นเลยสักครั้ง มันค้างอยู่ตรงหน้าโหลดดิ่งเหมือนเดิม
เกมส์ Contrast ก็เหมือนกันครับ พอกด new game มันก็ค้างตรงหน้า Downloading เหมือนกัน
ลองลบแล้วลงใหม่ดูสองรอบก็ยังเป็นเหมือนเดิม ลืมบอกไปว่า ระหว่างที่มันค้างอยู่ที่หน้า Download...
เราสามารถกดปุ่ม PS ที่จอยกลับมาหน้าโฮมได้ด้วยนะครับ ไม่ได้ค้างจนกดอะไรไม่ได้แต่อย่างใด

สรุปให้เข้าใจง่ายๆ นะครับ คือเกมส์ที่เป็นแบบดาวโหลด มาลง HDD มันจะมีปัญหาในการโหลดดิ้งครับ
คือสามารถดาวโหลดเกมส์ลงได้ปรกติ เข้าเกมส์ได้ แต่ไปค้างหน้าโหลดดิ้งครับ ซึ่งผมคิดว่ามันน่าจะเป็นที่ HDD
ลองรีบูทเครื่อง หรือฮาร์ทดิสดีไหมครับ เพราะผมลองกด Restroe แล้ว เกมส์มันก็ยังไม่เห็นหายไปเลย
ไม่รู้ว่าถ้าบูธฮาร์ทดิสใหม่จะหายรึเปล่า ใครพอมีวิธีช่วยผมบ้างไหมครับ เพิ่งซื้อมาได้ 3 วัน ปัญหานี้เป็นตั้งแต่วันแรกเลย  :37
รบกวนทุกคนช่วยผมหน่อยนะครับ  ขอบคุณทุกคนไว้ล่วงหน้า
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่