แชร์ประสบการณ์ขอวีซ่าอินเดียที่กงสุลอินเดีย จ.เชียงใหม่ค่ะ

เพิ่งไปยื่นมาเมื่อวาน มาแชร์ประสบการณ์ เผื่อเป็นประโยชน์ค่ะ
- ยื่นได้เฉพาะผู้มีภูมิลำเนาอยู่ในภาคเหนือเท่านั้น หรือถ้าไม่ใช่ควรจะขอใบรับรองการทำงานแนบไปด้วย
- ต้องยื่นและรับเล่มด้วยตัวเองเท่านั้น และต้องสัมภาษณ์ด้วย แต่มีคนที่เอเจ้นท์พามายื่นไม่ต้องสัมภาษณ์นะ

เอกสารและหลักฐานการยื่นขอวีซ่า
1. แบบฟอร์มคำขอยื่นวีซ่าที่กรอกข้อมูลครบถ้วน ห้ามเว้นแม้แต่ข้อเดียว ข้อไหนไม่เข้าใจถามมาได้ค่ะ
http://indianvisaonline.gov.in/visa/
ถ้าเปิดไม่ได้ให้ใช้ IE8 เปิดได้แน่นอนค่ะ กรอกแบบฟอร์มระบุวันนัด ปริ้น์ออกมาเซ็นต์ชื่อแล้วนำไปยื่นให้ตรงวันนัดด้วยนะ
2.    หนังสือเดินทาง (Passport) ที่มีอายุเหลือมากกว่า 6 เดือน และต้องมีหน้าว่างอย่างน้อย 2 หน้า
       ถ้าเคยไปอินเดียมาแล้ว มีวีซ่าอยู่ในพาสปอร์ตเล่มเก่า นำไปยืนยันด้วยค่ะ
3.    สำเนาหนังสือเดินทาง 1 ชุด
4.    สำเนาบัตรประชาชน 1 ชุด
5.    สำเนาทะเบียนบ้าน 1 ชุด
6.    สำเนาเอกสารรับรองการเปลี่ยนชื่อ - สกุล 1 ชุด (ถ้ามี)
7.    รูปถ่ายสี ด้านหลังเป็นสีอ่อน ขนาด   2 นิ้ว 2 รูป
8.    ตั๋วเครื่องบินไปกลับ ใบจองที่พัก เราไม่ได้จองทุกคืนค่ะ เพราะไปนาน เลยจองแค่วันแรก, วันสุดท้าย และบางวันที่อยู่ในเมืองใหญ่ ๆ ตอนสัมภาษณ์ถ้าเขาถามก็บอกว่าอยู่ระหว่างการติดต่อกับเอเจ้นท์ และยังไม่ได้ข้อสรุปค่ะ
9.    แผนการเดินทางพิมพ์เป็นภาษาอังกฤษคร่าว ๆ เช่น เดินทางจากเมืองไหน ไปเมืองไหน นอนที่ไหน
8.    ค่าธรรมเนียมวีซ่าท่องเที่ยว 1,770 บาท

เวลาทำการ จันทร์-ศุกร์ 8.30-12.00 น.

ระยะเวลาในการพิจารณาและอนุมัติวีซ่า  
ถ้าเอกสารครบ ยื่นวันนี้ พรุ่งนี้ไปรับได้เลยค่ะ

ที่ตั้ง กงสุลอินเดียประจำจังหวัดเชียงใหม่  ถ.ทุ่งโฮเต็ล อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 5000 โทร.053-243066 (เคยโทร.หลายครั้งแต่ไม่มีคนรับ) อยู่ข้าง สนง.ชลประทาน ตรงข้ามอาคารแสดงสินค้า เข้าซอยเล็กน้อย เป็นบ้านสองชั้นมีรั้วรอบขอบชิด เปิดประตูรั้วเข้าไปเลยค่ะ มีแขกยาม (ของแท้) ยืนรอตรวจกระเป๋าคุณอยู่หน้าประตูบ้านแล้ว
ปล.จอดรถฝั่งตรงข้ามประตูรั้วได้ เวลาลงรถระวังเหยียบขี้หมาด้วย เยอะมาก (เหยียบมาแล้ว 555)

ขอวีซ่าที่เชียงใหม่ไม่ต้องผ่านบริษัท แต่ยื่นตรงกับกงสุลเลย
ข้อดีคือ ยื่นที่นี่ค่าใช้จ่ายน้อยกว่า คนใช้บริการน้อย แต่คนให้บริการก็น้อยด้วย  เท่าที่เห็นมีเจ้าหน้าที่คนไทยตรวจรับเอกสารอยู่ 1 คน ให้ข้อมูลได้ดี
แต่ต้องสัมภาษณ์ด้วย คนสัมภาษณ์เป็นแขกพูดอังกฤษลิ้นระรัวตามสไตล์แขก ถ้ามาด้วยกัน เขาให้เข้าสัมภาษณ์พร้อมกัน ช่วยกันตอบได้ คำถามที่เราเจอก็ง่าย ๆ ทั่วไป เช่น
ทำงานอะไร? ไปทำอะไร? เคยไปแล้วใช่มั้ย? ชอบอะไรที่อินเดีย? ติดต่อธุรกิจที่อินเดียหรืเปล่า? (มีแนะนำด้วยนะว่าควรจะติดต่อธุรกิจกับอินเดีย) รู้จักใครที่อินเดีย?  ไปหลายวันใครจะช่วยดูแลงานทางนี้? (ไม่ต้องห่วงช้าน..) ฯลฯ
ใช้เวลาคุยประมาณ 15 นาที พรุ่งนี้มารับพาสปอร์ตคืนได้ แต่ต้องมาเซ็นต์รับด้วยตัวเองนะจ๊ะ ไม่งั้นอด (โดนมาแล้ว)

ถ้าเตรียมตัวไปพร้อมก็ไม่ยากค่ะ

ดูแผนที่ขนาดใหญ่ขึ้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่