สอบถามการแบ่งแยกที่ดิน

เมื่อกี้ผมลองโทรติดต่อ จนท ฝ่ายทะเบียนแล้ว
ยังไม่ค่อยเข้าใจครับ เหมือนเค้าจะงานยุ่ง ผมก็โทรนานไม่ได้ (อยู่ออฟฟิส)
เลยขอสอบถามพันทิพก่อนแล้วกันครับ
พอดีผมมีที่ดินอยู่ 1 ผืน ปลูกบ้าน 2 หลัง
ที่ดินผืนนี้เป็นชื่อผม กับ ลูกสาวป้าอีกคน
ตอนที่ซื้อมันมีปัญหากฎหมายบางอย่าง ที่ไม่สามารถแบ่งกันเลยได้
เลยต้องใช้ผืนเดียวกัน และแก้ปัญหาเป็นใส่ชื่อทั้ง 2 คนไป
รอ 3 ปี ซึ่ง ตอนนี้ ครบกำหนดแล้ว เมื่อปลายปี 2556
ตอนนี้ผมกับ ลูกสาวป้า แยกย้ายกันทำงานคนละที่ครับ
ลางานก็ลำบาก เดินทางก็ลำบาก
เลยอยากมอบอำนาจให้คนอื่นไปทำได้ไหมครับ
ผมลองดูตัวอย่างหนังสือมอบอำนาจแล้ว
ต้องมีพยานด้วย ผมต้องไปทำที่ไหนหรอครับหนังสืออันนี้
http://www.dol.go.th/dol/images/medias/dol/example/variety/assign/assign29.htm
ระยะเวลานานแค่ไหน เพราะผมไม่ค่อยสบายใจครับ
แบบว่า กลัวโฉนดจะไม่อยู่แล้ว ><
เพราะตั้งแต่วันที่ได้โฉนดมา ผมยังไม่เคยเห็นเลย
แล้วคนที่ถือ คือป้าผม ซึ่งผมบอกตามตรง ไม่ไว้ใจเลย
ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ถ้าเป็นเรานะ
ถึงจะลางานลำบาก เดินทางลำบาก
ก็จะไปด้วยตัวเอง

เพราะการมอบอำนาจ
จนท จะซักถามมากมาย
และการเขียนข้อความ ต้องเป๊ะๆๆ พลาดตัวเดียวไม่ได้เลย
อาจต้องเสียเวลามากกว่าเยอะ

พูดคุยและนัดกับเจ้าของอีกคนหนึ่ง
นัดไปดำเนินการพร้อมกัน จะทำให้เร็วขึ้นมาก

ถ้าคุณต้องการแบ่งโฉนดเป็นสองแปลง และใส่ชื่อคนละแปลง
ต้องไปรังวัดแบ่งโฉนดก่อน แล้วจึงจะทำได้
กรณีนี้จะเสียค่ารังวัด ออกโฉนด แต่ไม่เสียค่าโอน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่