[CR] 16 วัน 13 เมือง Backpacker ญี่ปุ่น Tokyo ยาวไปถึง Hokkaido by JR Pass งบถูกมากๆ ตอนที่ 7

วันที่ 7 ของการเดินทาง Backpack ญี่ปุ่น
วันที่ 13 เมษายน 2013
วันนี้เราจะไป Kanazawa กัน ตอนอ่านหนังสือท่องเที่ยวญี่ปุ่นมาเค้าว่าเมืองนี้เป็นเมืองน่ารัก มีสวนสาธารณะที่สวยติดอันดับ 1 ใน 3 ของญี่ปุ่น ก็เลยอยากมาพิสูจน์ การเดินทางก็ไม่ยากคะ เราเดินจากโรงแรมใน Gifu มาที่สถานี JR Gifu จากจุดนี้เรามีรถต่อเดียวถึงเลยคะ 2.30 ก็ถึงแล้ว เรานั่ง Limited Express Shirasagi 1 เราจองตั๋วไว้แล้ว เลยสบายเลยคะ อุ่นอาหารมาจากโรงแรม เอามานั่งทานกันบนรถไฟ สบายสุดๆคะ
**ที่ญี่ปุ่น รับประทานอาหารบนรถไฟได้เลยคะ จะซื้อมาทาน หรือซื้อบนรถไฟก็ได้
***ห้องน้ำบนรถไฟสะอาดสุดๆคะ จะหนัก จะเบา สบายมากๆเลยคะ
****อาหารที่เราซื้อมาจาก Family Mart หรือ ซุปเปอร์ มีอาหารพร้อมทานที่อร่อย และหลากหลายเมนุมากๆ โดยเฉพาะเราชอบมากคือ แซลมอนย่างซีอิ้ว+ข้าวญี่ปุ่น ซูชิก็อร่อย หลากหลายหน้า ถ้าอยากประหยัดงบ และได้ทานอาหารอร่อยแนะนำในซุปเปอร์เลยคะ
*****วิว ระหว่างทางไป Kanazawa สวยมากคะ
เริ่มการเดินทางนะคะ

บรรยากาศบนรถไฟคะ

ปลาแซลมอนนี่แหละที่เราบอกว่ามันอร่อยมาก อิอิ

พอเราลงที่ Kanazawa เราก็ไปซื้อตั๋ว Kanazawa Loop Bus ตีตั๋วเหมาจ่าย 500 เยน/วัน วิ่งผ่านสถานที่ท่องเที่ยวสำคัญของ Kanazawa ทั้งหมด จุดแรกที่จะไปเที่ยวกันคือ สวนที่สวยที่สุดหนึ่งในสามของประเทศญี่ปุ่น  สวน Kenrokuen และKanasawa Castle Park
และ Shima (บ้านของเกอิชาสมัยก่อน)
ถึงแล้วคะ สถานี JR Kanazawa

นี่คือตั๋ว Loop Bus คะ

และนี่คือรถ Loop Bus ที่จะพาเราไปเที่ยวรอบเมือง Kanazawa กันคะ

ที่นี่การเดินทางสะดวกจริงๆคะ ที่ป้ายรถแต่ละป้าย จะมีจอบอกว่ารถ Loop Bus ที่เรากำลังรออยู่อยู่ตรงไหน กำลังจะมาถึงหรือยัง น่ารักและเข้าใจง่ายมาๆคะ (ชื่นชมคนคิด คนทำเลย เจ๋งดีคะ) มันทำให้เมืองนี้เป็นเมืองที่น่ารักและน่าเที่ยวขึ้นอีกเยอะมากๆคะ
จอแบบนี้คะ

เริ่มการเดินทางกันเลยคะ จุดแรกที่เราจะไปคือ Shima (บ้านของเกอิชาสมัยก่อน)
ตรงป้ายรถที่เราลงป้ายนี้ จะมีสะพานริมแม่น้ำ Asanogawa Riverที่มีซากุระบานเต็มไปหมด สวยมากๆคะ เลยเก็บภาพมาซะหน่อย

จากนั้นเดินเลี้ยวขวามานิดเดียวก็จะเจอกับหมุ่บ้านของเกอชาสมัยก่อน วันที่เราไปมีคู่รักชาวญี่ปุ่นมาถ่าย Pre-Wedding กันด้วย

บรรยากาศในหมู่บ้าน

จากนั้นเราก็ไปเดินไปขึ้นรถที่ป้ายเดิม รอรถ Loop Bus มารับเราจะไป Kanazawa Castle Park กันคะ
ลงป้ายหน้าปราสาทเลยคะ ลงมาถึงกับตะลึง มันสวยมากคะ

เดินขึ้นไปบนทางขึ้นปราสาท มองลงมา ซากุระกำลังบานเต็มที่ สวยมากๆเลยคะ

ด้านหน้าปราสาท

เข้ามาข้างในปราสาท

ด้านข้างปราสาท ซากุระออกดอกบานเต็มเลยคะ แนะนำที่นี่เลยคะถ้าใครอยากได้ซากุระสวยๆ

มีการแสดงด้วย เราแวะเข้าไปดูแป๊ปนึง

จากปราสาทเรามานั่งรถที่ป้ายเดิมเพื่อไป สวน Kenrokuen

มุมมหาชน

เย็นๆแล้วก็เริ่มหิว เราจะไปตลาด Omi-Cho Market ของเมือง Kanazawa กัน ที่นี่ของทะเลเค้าขึ้นชื่อ ขาปูไรงี้

เราหาซูชิสายพานรับประทานกันที่นี่

เราใช้วิธีสั่งด้วยการชี้ที่รูปคะ แต่ต้องดูราคาด้วยนะ
รวบรวมทริปวันนี้ทั้งวันคะ

มืดแล้วเราก็เดินทางกลับ Gifu กันคะ ต่อเดียวถึงเลยคะ นี่คือโฉมหน้าของ LTD.EXP.SHIRASAGI16

บ๊าย บาย เมืองที่แสนน่ารัก และเที่ยวง่ายแบบเว่อร์ๆค่ะ
ชื่อสินค้า:   ญี่ปุ่น,โตเกียว,ฟูจิ,นิคโก้,คาวากูจิโกะ,Fuji,Kawaguchiko,Lake,Backpack,เที่ยวเอง,ไม่ง้อทัวร์,Kanazawa,Gifu
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่