.. ชมดอกไม้ ใบไม้ ยามบ่าย แก้เบื่อ แก้ง่วง คลายความอ่อนล้าด้วยกันค่ะ ^^

กระทู้สนทนา
อมยิ้ม29

จขกท ทำงานมาแต่เช้า ตอนนี้เสร็จงานแล้ว จึงแวะมาพันทิปค่ะ
ยามว่าง จขกท บันทึกภาพดอกไม้ ต้นไม้ ใบไม้ไว้เรื่อยๆ
แบ่งเพื่อนชมค่ะ เผื่อจะช่วยสร้างความสุขตา ความสุขใจ และความสดใสให้กับเพื่อนได้บ้าง

เริ่มต้นด้วยต้นอะไรดีนะ ช่วงนี้ โมก และพวงคราม ยังเบ่งบานอยู่เยอะค่ะ

เริ่มด้วยไม้เลื้อยต้นเล็กๆ ให้ดอกสีขาวดอกเล็ก เป็นพวงๆ จขกท ไม่ทราบชื่อค่ะ
ไม่ได้บันทึกภาพดอกของมันไว้เสียด้วย มีภาพนี้ ซึ่งเป็นเมล็ดของมัน
ไปดูที่ต้น เห็นมันกำลังจะออกดอกอีกแล้ว ดูภาพต้นและเมล็ดของมันก่อนนะคะ
เมื่อออกดอก จะเก็บภาพมาให้เพื่อนดูอีกครั้งค่ะ ^^

ดอกชงโค กับนกพิราบขาวค่ะ
ภาพนี้ จขกท นำไปลงที่หน้ากระดานห้องนก มาแล้วครั้งหนึ่ง เพื่อสอบถามเพื่อน
ว่านกอะไร เพื่อนใจดีห้องนี้ คุณเมฆขาว กรุณาเข้ามาตอบให้ ขอขอบคุณ ณ ที่นี้ อีกครั้งค่ะ อมยิ้ม17

ชบาซ้อน สีส้ม ^^

ผักชีลาว กับต้นหอมแขก ^^

รำเพยสีเหลือง ^^

ใบเฟินข้าหลวง ^^

อังกาบสีปูน ^^

อังกาบสองสี ^^

พรมญี่ปุ่น ดอกสีแดง น่ารัก ^^

ดอกฝ้าย เริ่มจากเป็นสีเหลือง จากนั้น ค่อยๆ เปลี่ยนเป็นสีชมพูค่ะ ^^

ดอกส้มจี๊ด ขาว หอม ^^

ต้นอะไม่ทราบค่ะ คงเป็นวัชพืช ลีลา อ่อนช้อย สวยดี ชวนให้บันทึกภาพค่ะ ^^

ใบสวยๆ ของย่านดาโอ๊ะ หรือใบไม้สีทอง จขกท ชอบค่ะ
เส้นสาย และสีสันสวยดี มองเพลินไปเลยค่ะ ^^

ปัตตาเวียสีชมพู สวยเรียบๆ น่ารัก ^^

โมกใต้ตันต้นหยงค่ะ ^^

ดอกโมก ^^

ใบของต้นเหรียงค่ะ ^^

พวงครามค่ะ ^^

ตันหยง โมก และเฟื่องฟ้าค่ะ ^^

สำหรับกระทู้ ขอปิดท้ายด้วยภาพนี้นะคะ
ช่อดอก bread flower หรือชมนาดค่ะ ^^

เพื่อนที่เลิกงานแล้ว ขอให้เดินทางกลับบ้าน ปลอดภัย
ส่วนที่ยังทำงานอยู่ ขอให้ทำงานด้วยความสุข สมองปลอดโปร่ง ทำงานประสบความสำเร็จค่ะ

สวัสดีค่ะ

อมยิ้ม29
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่