เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

[CR] Let me Sea you : ไปตามล่าหานีโม่ที่ "หลีเป๊ะ" กันค่ะ (25-27 ม.ค. 2557)

สวัสดีค่ะ ก่อนอื่น .. กระทู้นี้เป็นกระทู้รีวิวกระทู้แรกของเราเลย ปกติดูแต่รีวิวของคนอื่นอย่างเดียว ><
ถ้าหากผิดพลาดอะไรต้องขอโทษด้วยนะคะ
อ้อ !! อีกอย่างคือ รูปอาจจะไม่ค่อยสวยเท่าไหร่นะคะ
อุปกรณ์ที่ใช้ คือ กล้อง Sony Nex-6 / กล้องถ่ายใต้น้ำ Fuji / กล้อง iPhone 5 / บางรูปมาจาก Instagram ค่ะ

ปกติแล้ว ช่วงเดือนมค. เราจะแพลนเที่ยวใต้ตลอด เพราะว่าเป็น High Season เนาะ
ซึ่งประมาณมค. ปีทีแล้วหลังจากที่เรากลับจากเกาะตาชัย ก็ติดใจมาก อยากจะไปอีก
ตอนแรกกะจะแพลนไปสิมิลันค่ะ แต่พอได้มาอ่านรีวิวเกาะหลีเป๊ะ .. ได้เห็นภาพปะการังสวยๆ
ก็เปลี่ยนใจทันที สิมิลันอะไรไม่ไปละ .. และจะต้องไปหลีเป๊ะให้ได้
พอ Air Asia มีโปรก็เลยจองตั๋ว กทม. - หาดใหญ่ตั้งแต่ช่วงประมาณเดือน มค. 2556 ค่ะ
ปกติถ้าคิดว่าจะไปไหน เมื่อไหร่ ก็จะชอบจองตั๋วโปรข้ามปีแบบนี้แหละค่ะ จะได้มัดมือชกแฟนซะ อิอิ
(แต่ก็ไปได้บ้าง ทิ้งตั๋วบ้าง T.T เนื่องจากเงินไม่พอเที่ยว)
ราคาที่เราจองตอนนั้น 2 คน ไปกลับ (บวกค่าโหลดกระเป๋า 25 กิโล ทั้งไปและกลับ) ประมาณ 2,600 บาทค่ะ

หลังจากได้ตั๋วเครื่องบินแล้ว เป้าหมายต่อไปของเราคือ หาแพคเกจรีสอร์ทค่ะ
จากที่เราดูรีวิวหลายๆท่านแล้ว Mountain  Resort มาแรงแซงทางโค้งมาก
และต้องเป็นห้อง Grand Deluxe Sea view เท่านั้น เพราะวิวหน้าห้องยั่วยวนใจมากค่ะ

เราซื้อแพคเกจของรีสอร์ทในงานท่องเที่ยวค่ะ ราคา 10,400 ต่อคน (2 คนก็ 20,800 น้ำตาตกเลย แอบแพงเหมือนกันนะเนี่ย)
ในแพคเกจรวมทุกอย่าง ทั้งค่ารถตู้ และ speed boat ไปกลับ  –ไกด์ – ค่าเข้าอุทยาน – อาหาร 6 มื้อ – ดำน้ำ 1 วัน ค่ะ

หลังจากซื้อทุกอย่างเรียบร้อย ก็นับวันรอ ตื่นเต้นมากกก ยิ่งอ่านรีวิวของท่านอื่นๆ ยิ่งตื่นเต้น อยากให้ถึงวันไปเร็วๆค่ะ

1 วันก่อนที่จะไป ทั้งทางรีสอร์ทและไกด์ โทรมาคอนเฟิร์มเรื่องรถและเรือกับเราก่อนค่ะ
ซึ่งเป็นเรื่องที่ค่อนข้างประทับใจนะ สำหรับเรา เพราะจากที่เราไปที่อื่นๆ โดยซื้อแพคเกจ เราต้องเป็นคนตามคอนเฟิร์มเองทุกอย่างเลยค่ะ

และแล้ววันนั้นก็มาถึง เรามาขึ้นเครื่องที่ดอนเมืองค่ะ เครื่องออกจากดอนเมือง 6.30 ไปถึงหาดใหญ่ 7.45

ไปเช็คอินกันค่ะ

ยังมืดอยู่เลย ได้นั่งตรงปีกตลอด เสียใจจัง T.T

ถึงแล้วววว หาดใหญ่ เจ้าลำนี้พาเราบินมาค่ะ

พอถึงหาดใหญ่ก็ต้องนั่งรถตู้ไปที่ปากบาราอีกประมาณ 1 ชั่วโมงครึ่งค่ะ หลับไปหลายตื่นก็ยังไม่ถึงซักที นั่งจนเมื่อยเลยค่ะ
พอถึงที่ปากบารา ไกด์ก็มารออยู่แล้วค่ะฝากกระเป๋าและไปหาข้าวทาน ไปเซเว่นซื้อขนม และรอขึ้นเรือเวลา 11.00
อากาศที่ท่าเรือ ต่างจากที่กรุงเทพมาก ... ตอนเช้ายังหนาวๆอยู่เลย มาถึงที่สตูล อากาศร้อนมาก ปรับตัวแทบไม่ทัน

พอเกือบๆ 11 โมง ก็ไปรอขึ้นเรือที่ท่าเรือค่ะ
จากฝั่งไปเกาะหลีเป๊ะ ประมาณ 67 กิโล ถ้าไม่แวะที่ไหนเลย ก็ประมาณชั่วโมงครึ่ง - สองชั่วโมงค่ะ

พอเข้าไปในท่าเรือแล้ว แนะนำว่าเราควรไปรอก่อนนะคะ เพราะถ้าเราขึ้นเรือแรกๆ เราจะสามารถเลือกที่นั่งได้จ้า
ตรงนี้ไกด์เราจัดการให้หมดเลยค่ะ ตั้งแต่ Check-in รับตั๋วเรือ แต่ก็ค่อนข้าง งง เหมือนกันนะคะ
ถ้าหากไปเองต้องตรวจสอบให้ดีนะคะ ตอนแรกเรือที่เราขึ้นก็มีคนขึ้นผิด ทำให้ที่นั่งเต็ม คนที่มาทีหลังก็จะไม่มีที่นั่งค่ะ
พนักงานบนเรือกับต่างชาติกลุ่มนั้นตกลงกันอยู่นาน จนสุดท้ายกรุ๊ปต่างชาติก็ต้องขึ้นไปรอเรืออีกลำค่ะ

หลบในร่ม รอเรือกันค่ะ ข้างนอกแดดแรงมาก
วิวตรงท่าเรือก็สวยมากค่ะ

ก่อนเรือออก ไกด์ได้บอกถึงกติกาในการไปเที่ยวเกาะหลีเป๊ะ ให้ทุกคนได้รับทราบ
นั่นก็คือ ห้ามให้อาหารปลาค่ะ เนื่องจาก ขนมปังจะทำให้เกิดปะการังฟอกขาว และ ทำให้ปลาไม่สามารถหาอาหารกินเองได้ค่ะ
เราชอบตรงนี้มาก ตั้งแต่เราไปดำน้ำมา ไกด์ที่อื่นๆแทบจะไม่แจ้งเรื่องนี้เลยค่ะ แถมบางที่ยังเตรียมขนมปังไว้ให้ลูกทัวร์อีกต่างหาก
อีกอย่างที่เราชอบคือ ไกด์ที่นี่ ทุกคนเฮฮาปาจิงโกะมาก ประทับใจมากๆเลยค่ะ

หลังจากเรือออกทะเลไปได้ซัก 35 นาที เราก็แวะที่เกาะตะรุเตากันค่ะ
เค้าจะให้เวลาเราประมาณ 15 นาทีเพื่อเดินเล่น ถ่ายรูป และหลังจากนั้นก็ขึ้นเรือเพื่อไปยังจุดหมายต่อไปค่ะ

น้ำใสจังเลย

จุดต่อไปที่แวะก็คือ เกาะไข่ ซึ่งเป็น Landmark ของจังหวัดสตูลค่ะ
จุดนี้เค้าให้เวลาเราประมาณ 20 นาทีค่ะ

น้ำใสสุดๆ กรี๊ดดดด

มองกลับไป .. นั่นคือเรือที่เรานั่งมาค่ะ

ซุ้มประตูรักนิรันดร์ค่ะ ไกด์บอกเราว่า ให้เราอธิษฐาน เสร็จแล้วเดินลอดซุ้มใหญ่
หลังจากนั้นให้เดินลอดกลับมาทางซุ้มเล็ก คำอธิษฐานของเราก็จะสมหวังค่ะ

หลังจากนั้นก็ออกเรือไปจุดหมายของเราค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่