[เสือหมอบ] คนตัวสูง ขาสั้น ต้องเลือก Size จักรยานแบบไหนครับ ?

กระทู้คำถาม
เช่นคนที่สูง 180 cm แต่ขาสั้น 71-72  cm (จริง ๆ ช่วงขาควรจะ 80-82 cm)

ถ้าเลือกโดยเอา Inseam เป็นเกณฑ์ จะได้ไซส์ 48 - 49

ถ้าเลือกโดยใช้ความสูงเป็นเกณฑ์ ก็จะได้ไซส์ 54  (ที่ Inseam 80)

แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
เคสของ จขกท. ถ้าคำนวนจาก inseem ระยะจากแกนกะโหลกถึงเบาะ ประมาณ 63ซม.
ถ้าวัดจริงต้องใส่รองเท้าที่ใช้ปั่นวัดด้วยครับซึ่งจะสูงขึ้นอีกนิดนึง
คราวนี้ถ้าเป็นเฟรมแบบปกติไซด์48-49 ท่อนอนอาจจะสั้นไป คงต้องเลือกเฟรมแบบ compact
ลองดูจักรยานยี่ห้อ Giant เจ้านี้ขึ้นชื่อเรื่องท่อนอนยาวกว่าชาวบ้านเค้า
ไซส์ s ของบางรุ่น เช่น TCR compact ท่อนั่ง 46.5 ท่อนอน 53.5 แล้วครับ
ท่อนนอนใกล้เคียงกับไซส์ 54 ถ้าวัดตามปกติ

ปล. แนะนำ TCR compact size S ได้หลักอานเยื้องด้วย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่