เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ตอนนี้ดิฉันสมัครงานโรงเรียน และจะเรียนป.บัณฑิต ของ มสธ. ไปด้วย เพื่อจะได้ใบอนุญาติประกอบวิชาชีพครู มีอะไรอีกไหมคะ?

ได้มีผู้ใจดีเข้ามาตอบกระทู้ของดิฉันว่า

หากอยากได้ใบอนุญาติประกอบวิชาชีพครู ต้องสอนไปด้วย เรียนป.บัณฑิต หลักสูตรและการสอนของมสธ.

และ ต้องไปสอบของคุรุสภาที่เปลี่ยนจาก 9 มาตรฐานเป็น 11 มาตรฐาน

มีอะไรที่จะต้องทำอีกไหมคะ เนื่องจากไปอ่านเว็บของคุรุสภาเอง มันเยอะมาก  ไม่รู้จะเน้นตรงไหน

และ  ไม่ทราบว่ามีการกำหนดอายุของผู้สอบไหมคะ ว่าห้ามเกินเท่าไหร่

ตอนนี้ดิฉันสมัครงานโรงเรียนประถม เหมือนว่าเขาจะรับแล้ว

แต่ในความเข้าใจของตัวเองคือ ต้องทำให้ครบ 1 ปี (เขาจะให้เป็นครูประจำชั้น แต่ดิฉันอยากได้ใบอนุญาติการสอนวิชาภาษาอังกฤษ)

แล้วถ้าได้มาแล้ว สามารถที่จะไปสอนมัธยม หรือมหาลัยได้ไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ...
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่