สงสัยจริงๆครับ ที่ว่าทวงคืน ปตท นี้เค้าจะทวงคืนกันยังไงครับ (งดมาม่านะครับ)

เห็นมาสักพักใหญ่ๆแล้วครับ กลุ่มที่จะทวงคืน ปตท
โดยทางปฎิบัติแล้ว แนวทางการทวงคืนให้กลับมาเป็นรัฐวิสาหกิจแบบเดิม สามารถทำยังไงได้ครับ
เพราะเท่าที่ดูงบการเงิน ผู้ถือหุ้น จะเห็นว่าสี free float 48% กว่าๆ

ถ้าเกิดรัฐต้องการปฎิรูปคืนมาหมายความว่าเค้าต้องเอาเงินไปไล่ซื้อหุ้น PTT กลับคืนมาจากนักลงทุนรายย่อยให้หมดใช่ไม้ครับ
คำถามคือ
1. ราคาที่เรียกซื้อคืน จะใช้ราคาอะไรครับ ราคาตลาดเลยหรือเปล่า ipo หรือเล่นราคา par เลยครับ
2. อย่างกองทุนวายุภักษ์ทั้งสองกองที่ถือรวมกัน 15%กว่าๆ เกิดไปบังคับซื้อราคาที่ถูกกว่าราคาตลาด กองทุนไม่ขาดทุนยับเลยเหรอครับ
3. หน่วยงานใดจะหาเงินมาซื้อหุ้นในตลาดคืนครับ เพราะกระทรวงการคลังเองก็เป็น ผถห รายใหญ่ใน PTT อยู่แล้วด้วยนิครับ
4. ถ้ารัฐเกิดบ้าจี้ปฎิรูปจริงๆ ราคา PTT ในตลาด ณ.ตอนที่ประกาศมติครม.ออกมาราคา PTT จะเป็นยังไงครับ จะเป็น panic sale ไม้ครับ
5. สุดท้าย ปฎิรูปกลับมาจริง น้ำมันเราจะขายถูกลงจริงๆเหรอครับ เพราะการบริหารมันเป็น profir center ในตัวอยู่แล้วนิครับ ที่สำคัญราคาน้ำมันที่แพงเพราะภาษีไม่ใช่เหรอครับ ไม่ใช่ราคาน้ำมันดิบอย่างเดียวใช่ไม้ครับ (เท่าที่จำได้ภาษีอย่างเดียวปาไปลิตรละ 10กว่าบาท)

และขอทราบแนวทางของกลุ่มที่จะทวงคืน ปตท หน่อยครับว่าทางแกนนำเค้ามีแนวทางยังไงในการปฎิรูป

งดมาม่านะครับ ขอความรู้หนีอยครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่