เมื่อ "อึ" ทำพิษ อีกหนึ่งอุทธาหรณ์ของพ่อแม่กระต่าย

กระทู้สนทนา
สืบเนื่องจากกระทู้นี้ --> http://pantip.com/topic/31618256 ที่ "ลูกหมู" ใช้มายากลหนีเที่ยว แถมกลับกรงปิดประตูให้เรียบร้อย

สิ่งที่น้องกลัวก็ได้เกิดขึ้นค่ะ ตอนเช้าลูกหมูท้องเสีย อึก้อนใหญ่มากติดที่กรงและมีที่ตูดน้องอีก

แต่เค้ายังร่าเริงกินปกติ เลยน้องป้อนอาหารกระต่ายป่วยไปนิดนึงและดูอาการ ผ่านไปครึ่งชั่วโมงน้องก็ถ่ายเป็นก้อนปกติแล้ว เลยจะเช็ดก้นเค้า
แต่เค้าสะดุ้งร้องอิ้ดเหมือนเจ็บ เลยพาไปหาหมอทันทีค่ะ ไปถึงหมอบอกว่า "อึกัดตูด" แม่มันงงเต้กค่ะ อะไรวะอึกัดตูด?

หมอพูดแค่นั้นแล้วเดินไปจัดการกับตูดลูกหมู ตอนแรกรอเฉยๆ ค่ะไม่คิดว่ามีอะไร แต่พอหมอเริ่มล้างแผล ใจน้องสั่นเลยค่ะ
แทบจะถลาไปกระชากคอหมอ ไม่เคยได้ยินเสียงกระต่ายร้องได้ดังและยาวโหยหวนขนาดนี้มาก่อน

บอกตรงๆ ยืนอยู่นอกห้องโคตรปวดใจ

ทั้งเสียงลูกดิ้นเสียงหมอตะครุบ หมออีกคนช่วยจับ เสียงเค้าร้องเหมือนคนกรี๊ดฟังแล้วทรมานแทน
ใจแม่มันสั่นไม่หยุด สงสารลูกค่ะ พึ่งจะเดือนเดียวต้องทนขนาดนั้น แต่น้องทนยืนดูจนเสร็จ เพราะถ้าหมอไม่ทำ ลูกหมูจะแย่กว่าเดิม

ที่ยืนมองไม่ได้ซาดิสม์หรืออะไร แต่ต้องดูจะได้จำไว้
ที่ลูกหมูออกมามันไม่ผิด กระต่ายจะรู้อะไร แต่น้องนี่แหละ ทิ้งขนมผลไม้ สีน้ำไว้ที่พื้น สะเพร่า
ลูกเจ็บลูกดิ้นต้องมองจนจบ และขอบอกว่าติดตาค่ะ จำจนตายจะไม่ทำอีก

หมอเดินออกมา ลูกหมูไม่ดิ้นแล้ว นิ่งไปเลย หมอเปิดแผลให้ดู มันแย่จนอึ้งค่ะ
ประมาณเกือบหนึ่งนิ้ว สำหรับกระต่ายตัวเล็กๆ มันแย่โคตรค่ะ เหมือนโดนลอกหนังจนเห็นเนื้อเหวอะๆ ข้างใน

หมอรู้ว่าลูกหมูกินยายากมาก เลยไม่สั่งยาให้ แต่ให้คอยพ่นยาและล้างแผล และต้องดูไม่ให้ลูกหมูเลียแผล จริงๆ ใส่ที่ครอบหัวได้ แต่กระต่ายถ้าไม่ได้แต่งตัวเลียตัวเองจะเครียดมาก หมอให้ลองควบคุมดูก่อน ห้ามให้อับชื้น

ถ้าอึติดอีกต้องเช็ด .. น้องถามไปว่าเวลาเช็ดอึออกจากก้นเค้า.. เค้าจะเจ็บมั้ย
หมอบอกว่า เจ็บ แต่คุณแม่ต้องทำ เลี้ยงสัตว์ต้องอย่างงี้แหละ .. โคตรอึ้งค่ะ .. ไม่ได้อึ้งที่หมอพูด แต่เพราะไม่อยากทำให้เค้าเจ็บอีก

ระหว่างทางกลับบ้าน ลูกหมูนิ่งมาก แม่มันก็เครียดมาก คิดไปทุกอย่าง แผลติดเชื้อจะทำยังไง แมลงตอมหนอนไชจะทำยังไง ทำยังไงเค้าถึงจะไม่เลียตูด จะเช็ดแผลยังไง แผลจะอักเสบมั้ย เค้าจะอึยังไง จะเน่ามั้ย นู่นนี่นั่น (ตอนนั่งพิม ย้อนมองตัวเองแล้วนึก.. ตอนนั้นชั้นเว่อไปนะ)
แล้วอีตอนไปขอมันมาเลี้ยงทั้งบอกเค้าว่าจะดูแลได้ดีกว่าอย่างงั้นอย่างงี้ เอาเข้าจริงไม่ถึงสองอาทิตย์เป็นแผลใหญ่ได้ขนาดนี้ ถ้าเป็นอะไรไปกว่านี้รู้สึกผิดตายเลย

ก่อนกลับบ้านต้องแวะทานอารที่บ้านคุณทวดของลูกหมู หิ้วไปด้วยเพราะกลัวเลียแผล แต่นิ่งค่ะ ไม่ขยับเลย ขนาดว่าที่บ้านนี้มีหมา น้องยังไม่ตัวแข็งไม่นั่งแม่ไก่ ไม่ดมหา ไม่อะไรทั้งนั้น ป้อนอาหารกระต่ายป่วยที่เค้าชอบกินก็ไม่เอา คนแปลกหน้ามาจับดูก็ไม่ดิ้นหนี คือลูกหมูคงเจ็บมาก แม่มันน้ำตาตกเลยทีนี้ T^T คุณตาของลูกหมูตกใจใหญ่ ปลอบใจว่าลูกหมูแค่เป็นแผล ไม่ได้ป่วยใกล้ตายนะ!

แหม ก็ตอนเอามาสองสามวันแรกไม่เท่าไหร่ แค่เห็นมันจะโดนเด็กรุมตายเลยสงสาร แต่ตอนนี้รักมันไปแล้ว เป็นไรไปตูทำไงวะเนี่ย

นั่งเฝ้ากระต่ายอยู่ห้าชั่วโมงเต็มๆ ค่ะ ถ้าเค้าเลียเท้าก็ปล่อย แต่คอยดุเวลาเค้าเลียแผล บางทีเค้าไม่ยอม งัดกันจนลูกหมูหัวทิ่มกลิ้งไปเลย จนเวลาเค้าเลียแผลแล้วยื่นมือไปเค้าจะหยุดทันที   เฝ้าไปพลาง ทำสะอาดกรงไปพลาง นั่งแยกหญ้าอัลฟาฟ่าไปพลาง เลือกเอาก้านใหญ่ๆ ที่เค้ากินไม่ได้ออกมา คัดก้านเล็กๆ ให้เค้าหัดแทะ คัดดอกที่เค้าชอบที่หล่นจากก้านแล้วไว้จานเล็กที่ไม่มีรู บังคับให้กินน้ำ ป้อนอาหารกระต่ายป่วย ส่องอึ เฝ้าอยู่นั่น นั่งทำมันจนไม่มีอะไรจะทำ ถึงขนาดเอาก้านหญ้าที่แข็งไปมาสานไว้ให้เค้าเล่น

แม่หมูแม่มโคตรบ้า 55+

บ้าเฝ้าอยู่จนแน่ใจว่าไม่เลียแผลแล้ว  จนเค้ายอมกินอาหาร จนเค้าเดินเล่นได้

ถึงปล่อยให้อยู่คนเดียว และมานั่งพิมพ์ -..-

ปล.1 แนะนำวิธีการดูแลแผลหน่อยค่ะ
ปล.2 การพ่นยาต้องแหวกตูดแหวกแผลจนเนื้อเปิดแล้วพ่นมั้ยคะ หรือพ่นตรงบริเวณแผลไปเลย กลัวลูกเจ็บ
ปล.3 แผลในกระต่ายจะมีการอักเสบจนเป็นไข้ได้เหมือนคนมั้ยคะ
ปล.4 จนเดี๋ยวนี้ลูกหมูมีนิสัยเสียคือไม่ค่อยชอบกินน้ำเองค่ะ ต้องป้อนถึงกินแบบเอาเป็นเอาตาย ทำไงดี
ปล.5 อาหารกระต่ายป่วยเป็นอันตรายมั้ยคะ เค้าชอบกินเลยเอามาล่อตอนเช็ดอึออกจากแผล
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่