ผมกำลังจะต่อเติมบ้าน ผู้รับเหมาแจ้งราคาค่าแรงมาผมเองก็ไม่รู้ว่าแพงหรือเปล่า รบกวนข้อความคิดเห็นผู้มีประสบการณ์ครับ

ผมต้องการต่อเติมหลังบ้านเนื้อที่ 3.6 x 9.4 เมตร ทำเป็นชั้นครึ่ง มีการลงเสาเข็มสั้น 6 เมตร กับ 3 เมตร ชั้นล่างทำห้อง 3.6x5 เมตร ที่เหลือปล่อยโล่ง
ชั้นบนทำเป็นดาดฟ้าไม่มีหนังคา (เทพื้นเป็นคอนกรีตเทที่)
ผู้รับเหมาแจ้งราคามาตามรายละเอียดข้างล่าง ราคาเหมาะสมควรควรอยู่ที่เท่าไรครับ ผู้รับเหมาอยู่หมู่บ้านเดียวกัน ส่วนวัสดุผู้รับเหมาแจ้งมาเป็นรายการๆ (ผู้รับเหมาเหมาวัสดุด้วย) ซึ่งผมสามารถเช็คเองได้ แต่ส่วนค่าแรงรบกวนสอบถามหน่อยครับ ว่าแพงหรือเหมาะสมแล้วครับ
1) ลงเข็มหกเหลี่ยม 6 เมตร หลุมละ 6 ต้น หกหลุม รวม 36 ต้นๆ ละ 1,600 บาท เป็นเงิน 57,600 บาท
2) ลงเข็ม 3 เมตร 21 ต้นๆ ละ 900 บาท (ใต้คานคอดิน) เป็นเงิน 18,900 บาท
3) เทพื้นเทคานล่าง 38 ตร.ม หนา 10 ซม. ผูกเหล็ก 9 มม. ตร.ม. 1,200 บาท เป็นเงิน 45,600 บาท
4) เทพื้นเทคานดาดฟ้า ประกอบไม้แบบ เหล็กคานพื้นก่อนเท ตร.ม. 2,500 บาท เป็นเงิน 113,750 บาท
5) ปูกระเบื้องพื้นล่าง ตร.ม. ละ 220 บาท
6) ก่อผนัง (อิฐมวลเบา)+ก่อฉาบผนัง+ทาสี 3 ด้าน ตร.ม.ละ 1,000 บาท
7) จากข้อ 6 อีกด้านของผนังเดิม, รื้อประตูวงกบ+บานเกล็ด 2,000 บาท
ปล. ค่าไม้แบบทั้งหมด, ลวดเชื่อม และใบตัดเหล็ก (มีงานเหล็ก ทำบันไดขึ้นดาดฟ้า, ราวกันตกชั้นดาดฟ้า), ไม้ยูคา ผู้รับเหมาคิดมาเป็นค่าวัสดุผมเป็นออกค่าใช้จ่าย 13,600 บาท

รบกวนด้วยนะครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ต้องขออภัย ไม่ทราบเหมือนกัน แต่เคยสืบค้นราคากลางค่าแรงงาน พอมีในเวปราคากลาง
สงสัยอยู่ข้อ 2 ลงเข็มรับใต้คานคอดินทำไม และทำไมไม่ออกแบบคานคอดิน ให้เหล็กเสริมรับน้ำหนักกำแพงก็ได้ สินเปลืองค่าเข็ม ค่าแรง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่