ขอคำแนะนำ ท่อ PA

กระทู้คำถาม
เคยตั้งกระทู้ถามทีนึงแล้วครับเรื่องท่อน้ำทิ้งจากอ่างล้างหน้าห้องน้ำชั้น 2 รั่ว ซึ่งฝังในผนัง
ช่างบอกให้ทุบข้างฝาและพื้นห้องน้ำเพื่อซ่อมแซมท่อ
ผมไม่อยากทุบครับ กำลังวางแผนเดินท่อภายนอก จากสะดืออ่าง ค่อย ๆ เลื้อยแนบข้างฝาห้องน้ำ
ไปจ่อตรงปากตะแกรงท่อน้ำทิ้งในห้องน้ำ ระยะประมาณ 2.5 เมตร

แต่วันนี้ ไปหาข้อมูลพบเจอท่อ PA-PE pap อะไรนั่น ซึ่งก็ไม่มีความรู้ครับ เห็นบอกว่ามันโค้งงอได้
ผมจึงขอคำแนะนำจากช่างอีกสักครั้งว่า
ถ้าผมจะใช้ท่อนี้ (ขนาดเล็ก) แทนท่อ PVC เดิมที่รั่ว โดยสอดเข้าไปในท่อระบายน้ำทิ้งจากใต้อ่าง
แต่ปัญหาคือ มันจะผ่านส่วนข้องอ 4 จุด  เลยไปจนถึงท่อน้ำทิ้งหลัก ได้หรือเปล่าครับ (ตามรูป)
คือจะใช้แทนท่อเดิมยาวไปเลย เล็กหน่อยก็ไม่เป็นไร
และถ้าได้ ตรงสะดือซิ้งค์  จะมีอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อกันได้หรือเปล่าครับ
กังวลอีกว่า ถ้าท่อใช้ได้ แต่ต่อสะดืออ่างไม่ได้ ก็แห้วอีก
รบกวนสักนิดเถอะครับ
(พยายามทำรูปมาประกอบ ไม่รู้ว่าใช้ได้หรือเปล่า)
ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่