ทำไมถึงเรียกโรซิคส์กี้ว่า"พี่แป้ง"ครับ

คือสงสัยมาตั้งนานแล้วครับ แกไปทำวีรกรรมอะไรหรือเปล่าครับถึงเรียกว่า"พี่แป้ง"
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ขอตอบแบบจริงๆ จังแล้วกันนะครับ จำได้ว่าเคยมีคนถามไปครั้งหนึ่งแล้ว

Tomas Rosicky ได้รับสมญานามว่า "Little Mozart" ตั้งแต่สมัยยังเป็นดาวรุ่งแล้ว โดยหลังจากย้ายมาร่วมทีม

Borussia Dortmund นั้นเจ้าตัวได้รับฉายาฮาๆว่า "Dumpling" (ดัมปลิ้ง) อันหมายถึงอาหารจำพวกแป้ง หรือซาลาเปาอะไร

แบบนั้น โดยผู้ตั้งให่ถ้าจำไม่ผิดคือ Jan Koller หรือไม่ก็ Dede นี่แหละครับผมจำไม่ได้

เพราะเจ้าตัวเป็นคนตัวเล็กขาวๆ ซีดๆ และชอบทานอาหารประเภทแป้งอย่างที่หลายคนเข้าใจนั่นละครับ

ดังนั้นเลยเป็นที่มาของไอ้แป้งอย่างที่เรารู้มาจนถึงปัจจุบัน (จริงๆ แล้วชื่อนี้ตอนสมัยเล่นใน Bundesliga นั้นแทบไม่มีใครรู้)

แต่พอ Rosicky ย้ายมาทีมเราเลยเจอสื่ออังกฤษเล่นขุดคุ้ยมาจนกลายเป็นชื่ออันโด่งดังจนถึงปัจจับัน

และในวันที่ Rosicky ได้สัมภาณ์นักข่าวกับกรณีฉายานี้เจ้าตัวก็ได้กล่าวว่า ไม่ชอบชื่อนี้เป็นอย่างมาก

และขอให้เลิกเรียกชื่อนี้ด้วยครับ

แต่แฟนบอลไทยนั้น Tomas Rosicky ก็คือไอ้แป้งไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

Cr http://www.arsenal.in.th/forum/viewtopic.php?f=1&t=49549
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่