วอนผู้รู้ช่วยตอบข้อสงสัย เกี่ยวกับการเลี้ยงกระจ้อน กระถิกทีจ้า

สวัสดีเจ้าค่า ขอบพระคุณอย่างยิ่งที่เข้ามาเยี่ยมชมนะค่ะ

สืบเนื้องมาจากกระทู้นี้จ้า ( http://pantip.com/topic/31530307 ) เป็นคุณแม่มือใหม่ วอนขอคำแนะนำและเรื่องที่ควรรู้ทีจ้า

1. กระจ้อนจะสามารถกินผลไม้ หรือเมล็ดพืชได้เองตอนอายุประมาณกี่เดือนค่ะ ?
2. กระจ้อนเด็กต่ำกว่า 3 เดือนกินแล้วนอน เวลาเอาออกมาวิ่งเล่นจะชอบหาที่ซุกแล้วหลับ เป็นปกติไหมค่ะ ?
3. กระจ้อนอายุประมาณกี่เดือนเค้าถึงจะออกมาวิ่งเล่นค่ะ ?
4. กระจ้อนเลี้ยงในตะกร้าขนาดประมาณ กว้าง 40 สูง 20 เซนติเมตรเพียงพอที่จะให้วิ่งเล่นไหมค่ะ ? หรือควรปล่อยให้ออกมาวิ่งข้างนอก
5. กระจ้อนเด็กต่ำกว่า 3 เดือน พาใส่กระเป๋าสำหรับใส่สัตว์เล็กพาออกไปข้างนอกได้ไหมค่ะ ? ( กลัวเค้าจะตกใจ )
6. ตอนนี้กระจ้อนอายุประมาณเดือนกว่า ให้กินซีรีแล็คอยู่ ควรให้กินนมแพะควบคู่ไปด้วยไหมค่ะ ?
7. ใช้นมแพะผสมกับซีรีแล็คแทนน้ำได้ไหมค่ะ ? ( อยากให้น้องได้โปรตีนและวิตามินเยอะๆ )
8. กระจ้อนอายุประมาณเดือนกว่า แต่กินครั้ง 4-7 ml. วันละ 4-5 ครั้ง จะมากเกินไปไหมค่ะ ? ( แต่ขับถ่ายปกติ เช็ดกระตุ้นทุกมื้อ )
9. น้ำยาซักผ้าห่ม และผ้าปูนอนสำหรับกระจ้อนควรใช้น้ำยาแบบไหนค่ะ ?
10. ควรตัดเล็บกระจ้อนไหมค่ะ ? ( หาข้อมูลแล้วไปเจอว่าตัดแล้วเค้าช๊อคเลยกลัวค่ะ )
11. มีวัคซีนหรืออะไรที่กระจ้อนต้องฉีดไหมค่ะ ?
12. กระจ้อนทำหมันได้รึเปล่า ?
13. เมื่อถึงฤดูผสมพันธ์ กระจ้อนจะร้องเหมือนแมวเหมือนสุนัขไหมค่ะ ? ( กลัวหาให้น้องผสมพันธ์ไม่ได้ )
14. เมื่อกระจ้อนกินผลไม้เองได้แล้ว จำเป็นต้องให้นม หรือซีรีแล็คอีกไหมค่ะ ?

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงจ้า อย่าลืมแวะไปเยี่ยมชมกระทู้น้องปีใหม่ & น้องวันใหม่ด้วยนะค่ะ ^^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่