ขอความรู้เรื่องข้อแตกต่างระหว่างเพลง Rock , Poprock , Alternative , Punk ครับ

คือผมเป็นคนที่ชอบเพลง Alternative มาก ซึ่งในอดีตยุค Alternative รุ่งเรืองก็มีวงดนตรีของไทยที่ชอบหลายๆวง เช่น X-Men , Holly Berry , Student Ugly , Sick Child ...... ในตอนนั้นผมจำกัดความไว้ว่าวงเหล่านี้คือวงแนว Alternative

แต่พอมาช่วงยุคหลังๆที่ alternative เริ่มซาลง มี Bodyslam , Potato , Bigass ...... ขึ้นมาทดแทน ซึ่งผมไม่มั่นใจว่าวงดนตรีในยุคหลังๆนี้เราควรเรียกว่าแนวไหนดี Rock , Poprock หรืออื่นๆ

ผมเลยอยากขอความรู้ว่าการแบ่งแยกประเภทของแนวดนตรี Rock , Poprock , Alternative , Punk พวกนี้ต่างกันอย่างไรครับ ถ้ามีตัวอย่างให้ด้วยจะยิ่งดีมากๆเลยครับ

ออ ผมชอบวง Greenday มากครับ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่