กำลังจะลงไม้ผลแถวรังสิต-นครนายก คลอง2ครับ รบกวนผู้รู้บอกข้อดีข้อเสียของไม้ผลเหล่านี้หน่อยครับ

มีเนื้อที่5ไร่ครับ ดินถมใหม่ อยากลงไม้ผล+ไม้ให้ร่มเงา ปลูกในเขตระยะ 30x30เมตรครับ ห่างจากตัวบ้านหลายเมตรครับ เผอิญไปเจอคนขายต้นไม้พวกนี้ เห็นมีขายเยอะมาก แต่คงเลือกไว้สัก10-15ชนิด ชนิดละ 2-3ต้น ใครรู้จักไม้ผลเหล่านี้ ช่วยช่วยแนะนำด้วยครับ ว่าควรหรือไม่ควรปลูกครับ ขอบคุณมากๆครับ

มะม่วงเคียทแดง/หัวใจยักษ์(หงษ์ไค่เท่อ)
มะม่วงงาช้างแดง(หงษ์เซียงหยา)
มะม่วงแอปเปิ้ลยักษ์/ไข่มุกแดง(ผิงกั้วเหวิน)
มะม่วงมังกรแดง(หงษ์หลง)
มะม่วงแดงจักพรรดิ์(ยู่เหวิน)
มะม่วงกิมหงษ์(เขียวสามรส)(ทะวาย)   
มะม่วงอาร์ทูอีทู         
มะม่วงอกร่องทอง                                 
มะม่วงเขียวใหญ่(งามเมืองย่า)                     
มะม่วงน้ำดอกไม้มัน(ขาวนิยม)      
มะม่วงน้ำดอกไม้สีทอง
มะม่วงน้ำดอกไม้เบอร์ 4                     
มะม่วงมหาชนก
มะม่วงเขียวเสวย                           
มะม่วงโชคอนันต์(ทะวาย)
มะม่วงสามฤดู
มะม่วงโชคไพบูลย์
มะม่วงแม่ลูกดก
มะม่วงแก้วขมิ้น
มะขามเปรี้ยวยักษ์ฝักตรง/ฝักโค้ง                        
มะขามแดง
มะขามป้อม
มะขามป้อมยักษ์อินเดีย
มะขามหวาน
มะพร้าวน้ำหอมพันธุ์เตี้ย
มะพร้าวน้ำหอม
น้อยหน่าเพชรปากช่อง                     
ชมพู่เขียวอำพัน                        
ชมพู่ทับทิมจันท์
ชมพู่มะเหมี่ยว                  
ชมพู่ยักษ์ไต้หวัน
ฝรั่งกิมจู                     
ฝรั่งแป้นสีทอง
ฝรั่งไร้เมล็ด
ฝรั่งด่าง                                                      
ส้มโอทับทิมสยาม                     
ส้มโอทองดี
ส้มโอขาวน้ำผึ้ง
ส้มโอไร้เมล็ด(จินซิง)
ส้มซ่า
ส้มเขียวหวาน
ส้มจี๊ดด่าง
ส้มจีน
ทับทิมแดงเจ้าพระยา
ทับทิมแดงพันธุ์อินเดีย
องุ่นป๊อกดำ
พุทรานมสด
พุทราจัมโบ้
ละมุดสาลี่ยักษ์
เชอร์รี่หวาน
มะยมแดง
ลำใยพวงทอง
มะม่วงหาวมะนาวโห่(หนามแดง)   
มะกอกน้ำ
มะกอกฝรั่ง
กระท้อนปุยฝ้าย
กระท้อนอีหล้า
กระท้อนทองกำมะหยี่
ทุเรียนเทศ(ทุเรียนน้ำ)
ทุเรียนหมอนทอง
สะเดามันทวายขาวผ่อง
ต้นพริกไทย(ซีลอน)
ต้นพริกไทย(มาเลย์)
มะนาวแป้นพิจิตร
มะนาวแป้นรำไพ
มะนาวทูลเกล้า
มะนาวยักษ์ตาฮิติ
มะนาวน้ำหอม
มะนาวแป้นดกพิเศษ
มะนาวเลม่อน
มะปรางหวานทองใหญ่
มะปรางหวานไข่ไก่
ผักหวานป่าแบบชำราก
ผักหวานป่าแบบกิ่งตอน
กิ่งตอนชะอม
ไผ่ตงลืมแล้ง(ไผ่กิมซุง)
ไผ่บงหวาน(เพาะเมล็ด)
ไผ่บงหวาน(กิ่งชำ)
ไผ่ตงหวาน(กิ่งชำ)
ไผ่หม่าจู
ไผ่เลี้ยงหวาน
ไผ่รวก
พญาเสือโคร่ง
ต้นแมงดา/ทำมัง
รางจืด
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
ถ้าจะปลูกขาย เอาหลายอย่างมากไปก็ไม่ดีคะ หาที่เหมาะกับพื้นที่ ถ้าปลูก 100 อย่างก็ 100 ปัญหา เก็บได้อย่างละนิดละหน่อยก็ลำบากตอนขายอีกค่ะ
              ลองจัดสรรพื้นที่ดูดีๆค่ะ ว่าจะปลูกอะไรเท่าไหร่  อย่างที่สวนที่บ้าน เราลงลำใย ช่วงแรกเอาสลับกับกล้วยน้ำหว้าค่ะ เพราะเอาไว้บังแดดให้ลำใยไม่ร้อนเกินไป รดน้ำสัปดาห์ละครั้ง เพราะสวนอยู่ไกลไปลำบาก ขุดบ่อน้ำเองค่ะ  ช่วงแรกได้เก็บกล้วยกับใบตองขายเยอะเลยค่ะ พอลำใยเริ่มโตก็ทยอยตัดต้นกล้วยออกค่ะ ตอนนี้ลำใยติดลูกแล้ว  อีกฟากนึงปลูกมะม่วงค่ะ เป็นเขียวเสวยธรรมดา  อันนี้ปลูกเกือบ 30 ต้น พอขายค่ะ แต่มีปัญหาเรื่องแมลงวันทอง ขายไม่ค่อยได้ราคา  ถ้าเปลี่ยนเป็นมะม่วงเปรี้ยวที่ออกลูกทั้งปี แม่เราเรียกมะม่วงทวาย เราว่าน่าจะดี เก็บขายได้ตลอด  ริมรั้วเราปลูกตะไคร้ค่ะ ปลูกง่ายดี ปลูกเยอะมีคนมาขอซื้อเหมือนกัน มะนาวก็ปลูก 5 ต้น ชอบมะนาวแป้นค่ะ ทำกับข้าวอร่อยกว่ามะนาวอย่างอื่น พอกินเก็บขายนิดหน่อยค่ะ  กระท้อน อันนี้เราไม่ชอบกิน หล่นเกลื่อนเลย ไม่มีใครซื้อด้วย 55  ชะอมก็น่าปลูกค่ะ ปลูกง่าย โตเร็วเก็บยอดได้ตลอด
              ไม่มีความรู้เท่าไหร่ค่ะ แต่เคยอ่านเจอว่าผักหวานป่าต้องปลูกที่ดินดีๆเท่านั้น เชอรี่หวานเดาว่าเป็นเชอรี่ไทยใช่ไหมคะ ไม่ค่อยอร่อยเราว่าปลูกไว้ที่บ้านเวลาติดลูกสวยดีค่ะ  พญาเสือโคร่งนี่ไม่แน่ใจว่าถ้าอากาศไม่เย็น หรือพื้นที่สูงเหมือนทางเหนือเค้าจะออดดอกหรือเปล่านะคะ
              ปลูกมะนาวอย่าลืมมะกรูดนะคะ ใบขายได้ลูกก็ขายได้ค่ะ  อีกอย่างคือมะพร้าว ชอบมากๆ น่าจะปลูกติดบ้านไว้บ้างก็ดีค่ะ  
               มะม่วงหลายอย่าง ที่สวนปลูกไม่ค่อยโตค่ะ แมลงกวน เจาะต้นเค้าตายหมด เหลือแต่พันธุ์พื้นเมือง ตลับนาค มะม่วงแก้ว ประมาณนี้ค่ะ ที่บ้านใช้วิธีติดตา เอามะม่วงพันธุ์ที่ต้องการ เช่น เขียวเสวย โชคอนันต์ มาติดตากับต้นพื้นบ้านเดิมอีกที ก็เลยพอรอดมาได้ค่ะ ส่วนแมลงวันทองนี่แก้ไขไม่ได้จริงๆค่ะ ต้องเอาถุงมาห่อลูกมะม่วงอีกที กันได้บ้างไม่ได้บ้างค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่