อยากถามเส้นทางจากนายสิบสู่นายร้อยครับ

ตอนนี้เป็นทหารเกณฑ์กองทัพเรืออยู่ครับ ไม่ได้ทำเรื่องผ่อนผันโดน 2 ปีเต็มเลย แต่ปัจจุบันเรียน ม.รามคำแหง ปี.3 กว่าจะปลดก็คงเรียนจบพอดี

ความฝันเลยคืออยากรับราชการเป็นทหารตำรวจ ถ้ามีโอกาสก็อยากจะมีดาวติดบ่าให้ที่บ้านภูมิใจ

ตามที่คิดไว้คือรอปลดทหารเกณฑ์แล้วเอาวุฒิ ป.ตรี ไปสอบ นายสิบทหารบก หรือนายสิบตำรวจ เพราะคิดว่าน่าจะมีตำแหน่งว่างเยอะกว่าทหารเรือในตอนสอบเป็นสัญญาบัตร และจ่าทหารเรือต้องเรียนถึง 2 ปี กว่าจะได้เริ่มทำงานจริง

ถ้าไม่รวมโควต้าเรียนดีแล้วได้ไปเรียนโรงเรียนเตรียมทหาร พอจะมีแนวทางไหนอีกไหมครับที่จะได้ขึ้นเป็นสัญญาบัตร เช่น ต้องรับราชการครบกี่ปี ถึงจะสอบได้ แล้วเวลาที่สอบขึ้นเป็นทหารสัญญาบัตรนี่สอบแข่งกับทหารด้วยกันเองหรือสอบแข่งกับพลเรือนภายนอกที่ใช้วุฒิ ป.ตรี สมัครเข้ามาหรอครับ ขอบคุณครับ รบกวนตอบคำถามให้ผมทีนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่