ขอความช่วยเหลือเรื่องต้นไม้ใบเหลืองและร่วงครับ

กระทู้คำถาม
เพิ่งเคยตั้งคำถามในห้องนี้ครั้งแรกครับ รบกวนขอความช่วยเหลือจากผู้รู้หน่อย
ที่บ้านเพิ่งลงต้นแก้วมุกดาครับ เมื่อวันที่ 27 พ.ย. ตอนนี้ประมาณ 1 เดือน
ปรากฏว่าใบเหลือง และร่วงครับ ไม่แน่ใจว่าผิดปกติหรือไม่หรือเพราะสาเหตุไหน
ตอนลงต้นไม้ขุดแล้วรองพื้นด้วยดินเพาะปลูกครับ
แต่ที่บ้านเป็นบ้านจัดสรร ดินที่โครงการเอามาลงให้เป็นดินเหนียว
รดน้ำตอนเช้า ตรงโคนต้นด้วยหัวรดน้ำ ครับมีรูประกอบ

อันนี้วันที่เพิ่งลงครับ

อันนี้ปัจจุบันครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ช่วงนี้แดดจัด ลมหนาวมาพร้อมกับความแล้ง

ใบเหลืองและร่วงเพื่อลดการคายน้ำทางใบ(ถ้าไม่ได้มีเหตุอื่นๆเช่นปุ๋ยมากไป)

ไม้ใหม่ต้องให้น้ำบ่อย และควรจะมีฟางหรือใบไม้ปกคลุมไว้ที่โคนต้นหน่อย เพื่อลดการระเหยของน้ำ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่