ถามตามประสาคนไม่รู้ครับเกี่ยวกับ Minolta 135/2.8 ????

ระหว่าง Minolta Rokkor PF MC 135/2.8 กับ Minolta Celtic 135/2.8  มันต่าง อะไรกันอย่างไรครับ หากซื้อในราคาเท่าๆกัน ตัวไหนดีกว่ากันหรือครับ ???

พอดีว่าจะซื้อแล้วไปเจอมัน 2 ตัวนี้เข้าในราคาไล่เลี่ยกัน เลยตกลงปลงใจไม่ได้ว่าควรซื้อตัวไหนไงดีครับ ยิ้ม
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
คือ สมัยก่อน การสื่อสารระหว่างผู้ผลิตกับผู้บริโภคยังไม่มากเหมือนสมัยนี้ สินค้าบางตัวถ้าไม่ใช่ตัว top จริงๆ ข้อมูลก็คลาดเคลื่อน เซลว่าแบบนั้นมั่ง คลับว่าแบบนี้มั่ง ไม่มีอะไรเป็นเอกสารจากผู้ผลิตที่แน่นอน

Celtic เท่าที่ทราบเป็นรุ่นถูกของเค้า พลาสติกจะเยอะหน่อย แต่ผมว่า rokkor ตัวหลังๆ ก็วัสดุเท่าๆ Celtic อ่ะครับ ซื้อตัวที่ชิ้นเลนส์สวยกว่าได้เลย ถ้าไม่ได้ชอบความหนักของ PF หรือวงแหวนโฟกัสแบบโลหะ (มะเฟือง)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่