เพื่อนคิดว่าปืนยี่ห้อไหน น่าใช้มากที่สุดครับ

ผมมีแผนจะซื้อปืนครับ ส่วนตัวมีธงในใจแล้ว แล้วผมก็ศึกษาเรื่องปืนมาได้ราวๆ 3ปี แล้วครับ

ตั้งใจว่าปืนกระบอกแรกจะเป็นปืนที่เน้นป้องกันตัวเป็นหลัก ส่วนกระบอกที่สองจะใช้สำหรับลงแข่งพวก IPSC

ตอนนี้กำลังอยากทราบว่า คนส่วนใหญ่เค้าชอบปืนยี่ห้อไหนกัน  ขอให้เลือกตามรายชื่อข้างล่างนะครับ

ปล.ผมมีสิทธิซื้อปืนสวัสดิการได้ครับ ดังนั้นรายชื่อข้างล่างจึงเป็นรายชื่อที่มีในสวัสดิการ
เน้นเฉพาะยี่ห้อที่ไม่แพงจนเกินไป

1.CZ

2.Glock

3.Beretta

4.Ruger

5.Taurus

6.Smith&Wesson

7.Kimber

8.STI

9.Rock Island

10.Sig Sauer
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 11
ปืนกระบอกแรกควรเป็นปืนป้องกันตัว
มันต้องตอบโจทย์การป้องกันตัวได้ทุกกรณี
ผมคัดเลือกได้ว่า ไม่ Sig P229 ก็ HK P30S
เพราะเหตุว่า
1. ขนาด 9 มม ขอใบ ป.๓ ง่าย ประสิทธิภาพพอดีแก่การป้องกัน .38 .380 .32 .22 ประสิทธิภาพด้อยเกินไป .45 ก็ได้แต่มันจะจุได้น้อย
2. ลูกดก ต้องมี 15 นัดขึ้น
3. มีระบบเซฟตี้ดี คือต้องมี ห้ามไก ลดนก ทั้งสองอย่าง หรืออย่างใดอย่างหนึ่ง
4. ต้องมีระบบยิง Double ได้ การต่อสู้ชักมาต้องยิงได้เลย
5. กลไกน่าเชื่อถือ ไม่ติดขัดเด็ดขาด
6. บำรุงรักษาง่าย ถอดประกอบง่าย
7. ยิ่งแม่นพอสมควร
8. ถ้าอยากขายราคาต้องไม่ตก
ความคิดเห็นที่ 12
1.CZ
CZ  ก็ดี แต่มันหนักทำจากเหล็กล้วน ไม่เหมาะกับการพกซ่อนเพื่อป้องกันตัว ถ้าเป็น จนท.ก็โอเค
2.Glock
Glock เป็นปืนที่ดีทุกอย่าง แต่ข้อเสียมหันต์เลยคือไม่มีเซฟ ปืนชนิดนี้ทำคนตายเพราะปืนลั่นมาแล้วทั่วโลกมากที่สุด
3.Beretta
บาเรตต้าเป็นปืนที่ดี ระบบปฏิบัติการดี และยิงแม่นมาก แต่มันยาวไป พกพาแบบซ่อนไม่สะดวกเอามากๆ
4.Ruger
รูเกอร์มีหลายรุ่นดีมากๆ ทนทาน ความน่าเชื่อถือสูง แต่ปืนมันไม่สวยผมไม่ชอบ
5.Taurus
เทารัสเป็นปืนบราซิล ปืนดีราคาถูก แต่คนไทยไม่นิยม
6.Smith&Wesson
ลูกโม่แจ่ม ปืนออโตก็ดี ผมชอบนะสวยดีโดยเฉพาะรุ่น M&P
7.Kimber
คิมเบอร์เป็นปืนระบบ 1911 เหมาะสำหรับ .45 เท่านั้น เอามายิง 9 มม.ไม่เวิร์คหรอก เชื่อเถอะ
8.STI
STI เหมาะมากๆสำหรับเล่น IPSC ถอยรุ่นสูงๆระดับ Legend ขึ้นไปแจ่ม
9.Rock Island
ปืนตากาล็อก เลี่ยงได้ก็ดี
10.Sig Sauer
ปืนดี สัญชาติเยอรมัน สุดยอดครับ ไกคม ยิงแม่น ไม่เคยแจม ปืนผมยิงมา 2000 กว่านัดแล้วไม่เคยแจมเลย เหลือเชื่อสุดๆ

จริงๆแนะนำ HK P30 S สัญชาติเยอรมัน ดีเหมือน Sig แต่ไกไม่คมเท่า และระเซฟสุดยอดมีห้ามไก และลดนกทั้งสองอย่าง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่