สอบถาม : จัดฟันแบบไม่ถอนฟัน

คือเรากำลังจะจัดฟันค่ะ เนื่องจากรู้สึกว่สฟันหน้ายื่นเล็กน้อย ทำให้ปากดูเจ่อๆ และข้างในก็มีฟันล้ม
ไปปรึกษาคุณหมอ หมอบอกว่าจะจัดก็จัดได้ แต่ "ห้ามถอนฟันเด็ดขาด" เพราะหน้าจะยุบเข้าไป ไม่สวย55

แต่พอดีฟันที่ล้มนั้นมันเกิดจากฟันคุดที่ยังไม่ขึ้นมันดัน ทำให้ล้ม ถ้าจะจัดต้องผ่าฟันคุดทิ้ง
ตอนนี้ผ่าฟันคุดไปแล้วค่ะ 1 ซี่ซ้ายล่าง ขวาล่างรอผ่าอาทิตย์หน้า

โดยรวมแล้วผ่าฟันคุดข้างล่างสองซี่ค่ะ ซ้ายขวา
อยากสอบถามผู้รู้ว่า การจัดฟันแบบไม่ถอน มีสิทธิหน้าเรียวมั้ยคะ ไม่ได้จะดัดเพื่อให้หน้าเรียวนะ แต่แอบอยากได้ผลข้างเคียง อิอิ
เห็นบางคนบอกว่าถ้าไม่ถอนหน้าก็จะไม่เรียว ไม่เปลี่ยน อาจจะบานขึ้นด้วยซ้ำ ฮืออออ
โดยปกติเราเป็นคนคางแหลม แต่แอบมีกรามเหลี่ยมๆ หน้าเลยดูบานๆ
การจัดฟันและถอนฟันคุดจะมีผลอะไรบ้างมั้ยคะ

ขอบคุณมากค่ายิ้ม

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่